Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help]Tụ điện này mua ở đâu hoặc bảng mạch điện tử nào có?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help]Tụ điện này mua ở đâu hoặc bảng mạch điện tử nào có?

Các pro cho mình hỏi chỗ nào ở TpHCM bán con tụ này? Mình vào trong khu chợ nhật tảo (khu A) và tìm lòng vòng ở ngoài cũng ko cửa hàng nào bán con tụ thông số giông vậy. Chỉ có con 400v, 120uf. Không biết thay vào adapter laptop có được không?
    Cảm ơn các pro.

Thay được.

Adapter thiết kế dùng cho mạng 230VAC của tây, có thể dâng áp tới 265VAC - điện áp sau chỉnh lưu cỡ 373VDC nên phải dùng tụ 450V. Lưới điện ở ta là 220VAC, sau chỉnh lưu là 310VDC, thường xuyên sụt áp, nên dùng tụ 400V là dư an toàn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn pro @bqviet.
      Các pro cho mình hỏi thêm xíu là vd điện dung của tụ cao thì có ảnh hưởng đến điện áp của mạch? Hay là C và V càng cao thì càng ok hơn?

Comment

up ... .các pro giúp mình chút nha.
        Cảm ơn các pro

Comment

các pro giúp mình thông tin chút nữa nha .... cảm ơn các pro.

Comment

C càng cao càng tốt, V càng cao (thường là) cũng càng tốt. Nhưng 2 cái đó cao thì đắt tiền, kích thước to hơn ... có thể không lắp vừa vào mạch. Chọn cái vừa phải đủ dùng thôi. Ví dụ cái cũ 120uF thì lắp cái mới 220uF cũng tốt, lắp cái 100 cũng ... được nhưng đèn công suất sẽ nóng hơn một chút. Lắp cái 47uF đương nhiên sẽ không đủ đảm bảo công suất đầu ra danh định.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn pro bqviet nhiều lắm .................................

Comment

Tụ lọc nguồn thì chịu áp cao sẽ tốt hơn. Việc tăng điện dung quá mức sẽ làm đứt cầu chì hoặc chết cầu nắn phía trước vì dòng nạp tụ quá lớn.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
                  Các pro cho mình hỏi chỗ nào ở TpHCM bán con tụ này? Mình vào trong khu chợ nhật tảo (khu A) và tìm lòng vòng ở ngoài cũng ko cửa hàng nào bán con tụ thông số giông vậy. Chỉ có con 400v, 120uf. Không biết thay vào adapter laptop có được không?
                  Cảm ơn các pro.
                  Trước đây mình có nhận sửa trên 100 cái nguồn, nó dùng tụ đúng như của bạn. Ra chợ Trời (HN) tìm khắp không có. Mình mua đại 100 tụ loại 400V/100mF về lắp. Đã hơn 1 năm không thấy khách phản hồi "nguồn yếu".
                  Tụ 400V/100mF (sẵn hàng) có thể thay được.

Comment

Về tác giả

Collapse

quantamvn Tìm hiểu thêm về quantamvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X