Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Flasher relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Flasher relay

Xin chào mọi người,
    Mình đang cần tìm một cái relay, giống như cục chớp của đèn xi nhan xe máy, nhưng dùng điện 220VAC.
    Mình đã lang thang tìm trên mạng nhưng thật sự là không thấy ở đâu có cả.
    Một cái gì đó giống như hình, anh em nào biết thì chỉ mình với nhé.
    Cảm ơn mọi người.
    Attached Files

Phải chế thôi việt nam mình không có đâu.
    Nói là Relay chứ thật ra bên trong là mạch điện tử điều khiỉen bằng Triac ý mà.

Comment

Bạn xem cái yêu cầu flasher của bạn có yêu cầu cao về dòng tải không và đóng ngắt đèn thôi hay thiết bị gì. Và tần số cao không. Cái mạch kia bạn có thể chế từ relay 220vAC với 1 tụ AC kèm theo là có thể đáp ứng cơ bản rồi. Tần số có thể nhanh hơn hay chậm hơn chớp xe máy nữa. Bạn nói rõ yêu cầu sẽ nhiều người có ý kiến hay chỉ cho bạn.

Comment

- Mình chỉ dùng để cấp nguồn cho đèn báo pha thôi, dòng rất nhỏ. Tốc độ chớp như đèn xi nhan xe máy là được.
        Relay 220VAC thì mình biết, bạn Thangbpvn có thể nói rõ hơn về cách đấu thêm tụ điện để đèn chớp tắt được không?

- Mình có 1 cách nhưng hơi lòng vòng tí, là khi có tín hiệu từ nguồn 220VAC cấp tới, mình sẽ cấp vào 1 cái biến thế 12VDC, tạm lấy cái cục sạc 12V, sau đó nối qua cái cục chớp xi nhan 12VDC, rồi nối vào đèn, như vậy đèn sẽ chớp tắt, nhưng cách này không hay lắm.

Comment

Nếu bạn làm như 1 relay tạo dao động như thế mình sợ được vài ngày là relay có vấn đề à. Giờ trước mắt có 2 cách phức tạp xíu và đơn giản cực kỳ.
          1 bạn phải tạo dao động qua hàng loạt các ic như ne555, hay tạo mạch dao động đa hài, hay phải dùng các Fet lắp ghép đủ thứ. Nếu bạn có nhã hứng làm mạch phức tạp như này thì cần tạo 1 nguồn nuôi riêng nữa hơi phức tạp nên mình xin phép chưa nói chi tiết.
          2 bạn chỉ cần 1 cầu diode/ 1 diode hoặc không cũng được nhưng có sẽ bền hơn, 1 bóng led 2 màu xanh và đỏ và 1 bóng led siêu sáng màu trắng và 1 trở khoảng 20k/ 22k.
          Cách mắc thì bạn lắp 2 led kia song song với nhau nhớ phân cực thuận cả 2 bóng sau đó nối tiếp qua trở và nối vào cầu diode hay diode nhớ phân cực thuận và lắp đúng chiều luôn nhé. Như thế bạn có mạch báo pha cũng chớp nhưng tốc độ hơi nhanh đấy. Khoảng chớp 2 lần / 1 giây nhé.

Comment

Mình lắp theo cái mạch như hình được không nhỉ?
            Nếu được, thì cái tụ điện là 400VAC còn điện dung là bao nhiêu Fara ạ?
            Mong mọi người chỉ giáo với.
            Cám ơn mọi người.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mrnguyen Xem bài viết
              Mình lắp theo cái mạch như hình được không nhỉ?
              Nếu được, thì cái tụ điện là 400VAC còn điện dung là bao nhiêu Fara ạ?
              Mong mọi người chỉ giáo với.
              Cám ơn mọi người.
              Mạch sai hoàn toàn như thế thì làm sao mà chạy được? Dòng điện đi qua đèn bằng đường nào?

Comment

Khi rờ le hút thì điện từ trong tụ sẽ xả qua đèn (và cuộn coil).

Mạch này chỉ chạy với nguồn DC, và còn thiếu trở hạn dòng nạp cho tụ.

Ngoài chợ có bán đèn led tự chớp tắt. Chỉ cần thêm cái mạch hạ áp là xong.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                  Mạch sai hoàn toàn như thế thì làm sao mà chạy được? Dòng điện đi qua đèn bằng đường nào?

- Lúc đầu, đèn chưa sáng, điện cấp từ chân 2 xuống chân 1, tụ điện được sạc, đồng thời cuộn coil có điện => tiếp điểm đá qua chân 3
                  - Khi tiếp điểm đá qua chân 3, tụ phóng điện, trong thời gian tụ phóng điện, cuộn coil vẫn có điện, đèn sẽ sáng 1 lần.
                  - Khi tụ phóng hết điện, cuộn coil mất điện, tiếp điểm đá qua chân 2, đèn tắt đồng thời lặp lại quá trình trên, tụ điện lại được sac....
                  Nhưng mình không biết tụ điện bao nhiêu Fara để tốc độ chớp đèn như mình mong muốn, bằng tốc độ đèn xi nhan là được.

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Khi rờ le hút thì điện từ trong tụ sẽ xả qua đèn (và cuộn coil).

Mạch này chỉ chạy với nguồn DC, và còn thiếu trở hạn dòng nạp cho tụ.

Ngoài chợ có bán đèn led tự chớp tắt. Chỉ cần thêm cái mạch hạ áp là xong.

Mình dùng tụ 400VAC, relay 220VAC, đèn báo 220VAC thì có được không bạn? Nếu được thì có phải cần thêm trở để sạc tụ không?
                  Vì tủ điện của mình là 220VAC, dùng nguồn 220VAC để cấp cho đèn báo trạng thái của động cơ, nhưng yêu cầu ở đây là đèn cần chớp tắt.
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mrnguyen Xem bài viết

- Lúc đầu, đèn chưa sáng, điện cấp từ chân 2 xuống chân 1, tụ điện được sạc, đồng thời cuộn coil có điện => tiếp điểm đá qua chân 3
                    - Khi tiếp điểm đá qua chân 3, tụ phóng điện, trong thời gian tụ phóng điện, cuộn coil vẫn có điện, đèn sẽ sáng 1 lần.
                    - Khi tụ phóng hết điện, cuộn coil mất điện, tiếp điểm đá qua chân 2, đèn tắt đồng thời lặp lại quá trình trên, tụ điện lại được sac....
                    Nhưng mình không biết tụ điện bao nhiêu Fara để tốc độ chớp đèn như mình mong muốn, bằng tốc độ đèn xi nhan là được.

Mình dùng tụ 400VAC, relay 220VAC, đèn báo 220VAC thì có được không bạn? Nếu được thì có phải cần thêm trở để sạc tụ không?
                    Vì tủ điện của mình là 220VAC, dùng nguồn 220VAC để cấp cho đèn báo trạng thái của động cơ, nhưng yêu cầu ở đây là đèn cần chớp tắt.
                    Vậy là đèn sáng do tụ phóng điện.
                    Nhưng mạch này ko ổn do thời gian sáng có thể lâu (nâng điện dung tụ lên) nhưng thời gian tắt lại rất ngắn mà không thể điều chỉnh. Cái xi nhan xe máy nó nháy rất đều, thời gian tắt bằng thời gian sáng.
                    Sao bạn ko làm mạch dùng 555 hay gì đó?

Comment

video 1 nói về cách tạo điện áp 12V cho dòng tãi nhỏ. Video 2 nói về mạch tạo xung 555. Chân 3 và 4 của mạch 555 nối vô relay coil. Nhớ gắn kèm thêm Diode ngang qua coil. Thay đổi R và C của mạch 555 sẽ thay đổi tần số đóng mở relay

https://www.youtube.com/watch?v=IFFjlHugI4k&t=166s

https://www.youtube.com/watch?v=IFFjlHugI4k&t=166s

Comment

Về tác giả

Collapse

mrnguyen Tìm hiểu thêm về mrnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X