Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về linh kiện đèn bắt muỗi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về linh kiện đèn bắt muỗi

Em đang sửa con đèn bắt muỗi bị hỏng, cắm vào đèn không sáng, hai cực dây điện không có điện thế. Có mấy kí hiệu em không rõ lắm, như là F1, D1, DB3, T . Em đang vẽ lại mạch điện, lúc nào vẽ được em post lên.Mong các bác giúp.
    Attached Files

Nguyên văn bởi krishydre Xem bài viết
    Em đang sửa con đèn bắt muỗi bị hỏng, cắm vào đèn không sáng, hai cực dây điện không có điện thế. Có mấy kí hiệu em không rõ lắm, như là F1, D1, DB3, T . Em đang vẽ lại mạch điện, lúc nào vẽ được em post lên.Mong các bác giúp.
    F1: Cầu chì
    D1: đi ốt
    DB3: diac
    T transistor

Comment

Vừa hay, hội phụ nữ VN nhà mình do xem mấy tờ rơi quảng cáo ham rẻ nên mua về cả 4 cái lồng bắt muỗi y chang của bạn này,( hiệu Daewoo mới ghê).
      Sau chưa đầy 1 tháng thì hỏng hết, với thân phận thấp nhất trong tầng lớp xã hội.... phương Tây thì..... mình phải sửa hết.
      Mạch điện thì.... rõ chán thua cả hàng TQ, đo đạc kiểm thì cả 4 cái cùng chết vì 1 bệnh là... sốc điện nổ tụ y chang nhau và y chang chủ thớt luôn. Sau đây chia sẻ cách chữa bệnh

Bước 1: Xả cao áp cho cái lồng = .... tua vít chọt vào cho kêu cài tách thôi. Tiếp đến bạn thấy cái cầu chì chứ? (cái ống trắng kế bên cái domino nguồn và con tụ MPK vàng vàng đấy) 100% là đứt rồi, thay cái khác thôi.

Bước 2: Thấy mấy con tụ mica xanh lá xinh xinh đó chứ, chắc chắn có 1 hoặc vài con bị sốc điện chết thông mạch 2 chân tụ, không cần phải đo xem là con nào chết, hàn khò tháo tất cả ra thay bằng mấy con tụ MPP (con tụ chữ nhật màu đỏ) cùng thông số diện dung hoặc cao hơn cũng được, điện áp đánh thủng của tụ mới phải ít nhất là 400V có 600V càng tốt (mình thay tụ 600V), xác và chân tụ MPP lớn hơn tụ mica nhiều nên đòi hỏi sự khéo tay và phải có đồ nghề.

Bước 3: Mấy con diode D1, D2.... có thể có thể có con bị sốc đện chết thông cả 2 chân (mình có 2 mạch bị chết diode, 2 mạch diode ổn), đo VOM xem chết con nào thay con đó thôi, trong mấy con D đó có một con là Schottky diode, mình không nhớ là con nào, hình như là con DB, 4 cái bắt muỗi mình sửa không hỏng con diode DB này nhưng mình nhìn thấy con gốc yếu và dỏm quá nên thay bằng con mới cho chắc.

Bước 4: Hai con giống transistor là Q2 và con ở góc bìa của mạch (hình như chỉ có 1 con là transistor thôi con kia là gì mình quên mất rồi), đo VOM xem có bị chết thông chân không (của mình hai con này ổn, hình như Q2 là 13001 mình thay bằng 13007 luôn cho vui). Biến áp xung không thấy bị hư nên đỡ khổ.

Bước 5 (thường hay bị quên mất vì nó quá cơ bản): Cái đường mạch đồng của phần nguồn bị tia lửa điện đánh cháy đen thui bong ra rồi, kiếm cọng dây điện hàn lại thôi, đo kiểm tra mấy đường xung quanh nữa cho chắc ăn, vì mình có bị trường hợp nhìn bằng mắt sơ qua thì không thấy đường mạch bị gì mà cắm điện không chạy, đo và xem kỹ lại hóa ra tia lửa điện nó đốt một vòng tròn thật đẹp và mỏng dính quanh cái mối hàn chì.
      Xong bước 5 thì cơ bản là xong rồi đó. Cắm điện vào kiểm tra thành quả thôi.

Bước 6 (quan trọng): Mình đã phát hiện được nguyên nhân hỏng hóc của nó là bị sốc điện từ nguồn thì phải có giải pháp triệt để. Mình đã lắp thêm vào trước cái domino nguồn của mạch này một mạch lọc AC, lọc của mình đơn giản thôi gồm 1 cuộn lọc AC bán đầy ngoài chợ và 1 con tụ MPP.

Sau đó thì qua một thời gian khá lâu không thấy hội PNVN nhà mình phàn nàn cái bắt muỗi nữa, mình cũng ngồi ngóng nó hư mãi cho có cái sửa cho vui mà nó không hư.
      Tùy mỗi nhà mỗi cảnh, cái bắt muỗi này giá không cao mà cách sửa của mình khá kỹ và tốn kém chút, các bạn coi tùy tình hình sửa được đến đâu thì sửa, mục đích kiếm gạo nó sẽ khác xa mục đích tìm tòi nghịch phá. Mạch này không quá phức tạp, bọn nhà sx xài linh kiện sát ngưỡng tử thương quá.
      Để xem tối làm về có rảnh thì mình sẽ up cái mạch mình đã độ lại cho mọi người tham khảo cho vui.

Thân chào, chúc các bạn sửa thành công.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Vừa hay, hội phụ nữ VN nhà mình do xem mấy tờ rơi quảng cáo ham rẻ nên mua về cả 4 cái lồng bắt muỗi y chang của bạn này,( hiệu Daewoo mới ghê).
        Sau chưa đầy 1 tháng thì hỏng hết, với thân phận thấp nhất trong tầng lớp xã hội.... phương Tây thì..... mình phải sửa hết.
        Mạch điện thì.... rõ chán thua cả hàng TQ, đo đạc kiểm thì cả 4 cái cùng chết vì 1 bệnh là... sốc điện nổ tụ y chang nhau và y chang chủ thớt luôn. Sau đây chia sẻ cách chữa bệnh

.
        Có hiệu quả không bạn? Nhà mình nhiều muỗi quá, lại có trẻ em, cũng tính mua một cái xài thử mà không biết có hiệu quả không hay chả dụ được con muỗi nào mà toàn là con thiêu thân yêu màu tím ấy!

Comment

Cảm ơn các bác đã chỉ cho em nhé, à anh hoahauvn ơi, anh vẽ mạch điện cho em với đc không?

Comment

Daewo gì mà dỏm quá vậy nhà có cái daisinh xài hoài chưa hư cái này bên trong nó còn cái biến thế để tăng áp điện lưới trước khi vào mạch cao áp . Đèn này phải tìm chỗ tối như hóc kẹt gầm giường đút vô thì mới nhử được nhiều muỗi chứ để khơi khơi ra ngoài sáng thì nhử được toàn bọ rầy , thiêu thân kiến cánh , trời mưa mối với kiến cánh bay vào bám đầy đèn 1m2 mình bật cái đèn bắt muỗi lên rồi tắt cái 1m2 đi thì cứ như là đang đốt pháo tép nhìn thiệt đã .

Comment

Daewo gì mà dỏm quá vậy nhà có cái daisinh xài hoài chưa hư cái này bên trong nó còn cái biến thế để tăng áp điện lưới trước khi vào mạch cao áp . Đèn này phải tìm chỗ tối như hóc kẹt gầm giường đút vô thì mới nhử được nhiều muỗi chứ để khơi khơi ra ngoài sáng thì nhử được toàn bọ rầy , thiêu thân kiến cánh , trời mưa mối với kiến cánh bay vào bám đầy đèn 1m2 mình bật cái đèn bắt muỗi lên rồi tắt cái 1m2 đi thì cứ như là đang đốt pháo tép nhìn thiệt đã .

Comment

Về tác giả

Collapse

krishydre Tìm hiểu thêm về krishydre

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X