Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ

Chào các bác em là thanh viên mới cần các bác giúp em xác định linh kiện như hình để tìm mua. Hoặc bác nào biết chỗ làm lại hay sửa chữa nó xin chỉ giúp em
    em xin chân thành cảm ơn các bác

À nó là biến áp xung, không có để mà mua đâu, sửa thì ... hên xui có thể được, nhưng vì mất nhiều thời gian và công cán nên hầu như chả ai muốn sửa thứ này cả. Thôi thì tháo ra mang ra các chỗ chuyên quấn biến áp ở các chợ điện tử hỏi xem họ chịu quấn lại cho không. Còn muốn tự sửa thì đây:
    - Bỏ vô nồi nước sôi luộc cho nó chảy keo cái gông ferrite rồi tách nó ra cẩn thận nó vỡ thì vứt.
    - Mua dây đồng mới cùng kích cỡ, quấn lại y chang như cũ, lắp ferrite lại như cũ.
    - Hên thì được 70% cái biến áp nguyên bản, xui thì... bỏ thùng rác.
    Góp ý cho vui vậy thôi chứ mình không nghĩ có ai đi sửa thứ này, cũng có thể có người sửa được nhưng bạn có đồng ý giá sửa sẽ rất cao không vì tốn công sức của người ta nhiều đấy.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cảm ơn bác hoahauvn2 đã trả lời. Hôm bữa e đi chợ nhật tảo đưa cho thằng thợ quấn loa cùi bắp nó cạy gãy lỗi ferrit mà nó làm ko nên nữa. Ý của e là có cách nào xác định thông số của nó không hay có linh kiện nào có thể thay thế được nó ko. Hoặc ơn đâu chuyên sửa biến áp thì chỉ giúp e

Comment

Nguyên văn bởi carlife Xem bài viết
        Cảm ơn bác hoahauvn2 đã trả lời. Hôm bữa e đi chợ nhật tảo đưa cho thằng thợ quấn loa cùi bắp nó cạy gãy lỗi ferrit mà nó làm ko nên nữa. Ý của e là có cách nào xác định thông số của nó không hay có linh kiện nào có thể thay thế được nó ko. Hoặc ơn đâu chuyên sửa biến áp thì chỉ giúp e
        Lên Nhật tảo sửa nguồn xung mà lại đưa cho thợ quấn loa thì hư việc rồi , xung quanh đó có vài chục tiệm sửa sao thớt không vào đó giá thì tùy theo độ chi tiền của chủ thớt với cái nguồn đó ưng thì sửa không thì cầm vể .

Comment

Nếu không cần gấp thì mình nhận sửa. (ở Bình Dương lận nha!)

Comment

Theo thiết kế mạch thì nó giống cái BAX driver hơn là BAX công suất - cấp trước. Mấy loại này khó mà hư, kể cả với BAX CS, chủ yếu là hư phần LK CS điện tử liên quan tới nó thôi (UC2825 với MOS CS).

Comment

Theo như ảnh chụp quả nó giống biến áp xung lái đèn công suất hơn là biến áp xung mạch nguồn. Mà cũng không loại trừ khả năng đó là biến dòng. Nếu ảnh chụp bếp từ hàng tốt, mạch nửa cầu thì dễ là biến dòng.

Dù là cái gì, khả năng linh kiện này hỏng rất thấp.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đúng rồi biến áp xung là thứ cuối cùng khi kiểm , thay thử các linh kiện khác mà không ra bệnh , có khi chủ thớt nhĩ nó giống biến áp thường đo không có volt thì nghĩ hư biến áp .

Comment

Về tác giả

Collapse

carlife Tìm hiểu thêm về carlife

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X