Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HỎI VỀ MẠCH ĐIỀU KHIỂN TỪ XA BẰNG SÓNG RF( VÔ TUYẾN)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HỎI VỀ MẠCH ĐIỀU KHIỂN TỪ XA BẰNG SÓNG RF( VÔ TUYẾN)

Mọi người ai biết giải thích dùm e chổ này chổ mà 4 con diode trong mạch nói là cách ly nguồn nhưng em thấy sai sai không biết nó nói z đúng không? tại vì theo em nhìn thấy là swich đóng thì nguồn 12v sẽ chạy vao 4 chân đầu 10-> 13 trước thì cái từ cách ly em không hiểu là cách li thế nào? mong cao nhân giải thích dùm em ạ...! cảm ơn mọi người rất nhiều,

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
    Mọi người ai biết giải thích dùm e chổ này chổ mà 4 con diode trong mạch nói là cách ly nguồn nhưng em thấy sai sai không biết nó nói z đúng không? tại vì theo em nhìn thấy là swich đóng thì nguồn 12v sẽ chạy vao 4 chân đầu 10-> 13 trước thì cái từ cách ly em không hiểu là cách li thế nào? mong cao nhân giải thích dùm em ạ...! cảm ơn mọi người rất nhiều,

Ông tác giả không cố tình sai mà ông nói thiếu (mà thiếu nên thành sai). Đúng phải là cách li CHÂN NGUỒN (chân 18) với các chân kia. Mục đích thiết kế này nhằm tiết kiệm pin vì nếu nối thường trực chân 18 vào (+) của pin thì dòng chờ tuy rất nhỏ nhưng cũng làm hao pin dần, nhưng nếu có mấy con diode kia thì khi nào bấm nút thì chân 18 mới được cấp nguồn (qua SW và diode).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Ông tác giả không cố tình sai mà ông nói thiếu (mà thiếu nên thành sai). Đúng phải là cách li CHÂN NGUỒN (chân 18) với các chân kia. Mục đích thiết kế này nhằm tiết kiệm pin vì nếu nối thường trực chân 18 vào (+) của pin thì dòng chờ tuy rất nhỏ nhưng cũng làm hao pin dần, nhưng nếu có mấy con diode kia thì khi nào bấm nút thì chân 18 mới được cấp nguồn (qua SW và diode).
      Đầu tiên e xin cám ơn anh đã dành thời gian chia sẽ mấy luồn của em!, cái nửa là cho em hỏi chổ dòng chờ, tại sao có dòng chờ, dòng chờ là vì?, mấy con diode đó có gay ra sụt áp?

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
        Đầu tiên e xin cám ơn anh đã dành thời gian chia sẽ mấy luồn của em!, cái nửa là cho em hỏi chổ dòng chờ, tại sao có dòng chờ, dòng chờ là vì?, mấy con diode đó có gay ra sụt áp?
        Lấy ví dụ đơn giản thế này: dùng remote tắt TV thì sau đó ta có thể dùng remote để bật TV lên. Vậy là trong lúc TV tắt thì 1 phần của nó vẫn hoạt động để sẵn sàng nhận lệnh. Vậy IC cũng thế, nếu luôn luôn cấp nguồn cho nó thì nó cũng hoạt động 1 phần và tất nhiên là nó tiêu thụ điện năng với 1 dòng điện nhỏ, dòng điện đó gọi là dòng chờ (chờ để sẵn sàng hoạt động chứ chưa phải hoạt động chính thức).
        Diode tất nhiên gây sụt áp và có thể sụt đến 0,7V, nhưng 12V - 0,7V = 11,3V thì mạch vẫn hoạt động tốt thôi.

Comment

Tác giả nói dùng 4 diode đó để cách ly nguồn với các chân 10,11.... là hoàn toàn chính xác. Và hiểu rõ về nó phải là: cách ly các chân đó với nguồn khi chân đó không được nhấn nút. Còn chân nào được nhấn nút thì đương nhiên nó được cấp nguồn. Bốn chân đó thực chất là 4 chân để tạo cách điều chế xung khác nhau. Chân 18 là chân cấp nguồn chính cho IC - nên chân này phải được cấp nguồn thì mới hoạt động. Tưởng tượng nếu không có 4 con Diode đó thì khi bấm 1 nút (SW) thì các chân khác đều được cấp nguồn (nếu 4 con diode được nối tắt) . Còn nếu bỏ 4 con Diode đó thì khi nhấn SW, chân nguồn 18 không được cấp, mạch không hoạt động. Cách đưa 4 con Diode này vào mạch là một cách làm rất thông minh, vừa giải quyết được việc cấp nguồn, vừa tạo được sự khác biệt khi nhấn các nut khác nhau, lại vừa tiết kiệm được pin khi không phải "nuôi" IC khi không nhấn nút. Các Remote khác có thể do số lượng nút nhấn quá lớn, không thể chèn Diode vào mỗi nút SW (để ý mạch trên có 4 nút sw nên phải cần 4 diode) nên người ta tiết kiệm pin bằng cách đưa IC vào chế độ "ngủ" khi không có nút bấm.

Comment

Bác mr.hanh nói chuẩn đấy. Vậy là chủ thớt đã ok chứ. Các bác cho em hỏi ngoài luồn xíu nha. Cũng mạch đktx rf như vậy nhưng trong các remote hiện nay họ ít sd cặp pt 2262 và 2272 rồi. Vậy để thay đổi mã code của các remote hiện tại thì thay đổi ntn ạ. Em đang làm nên chưa có hình ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Bác mr.hanh nói chuẩn đấy. Vậy là chủ thớt đã ok chứ. Các bác cho em hỏi ngoài luồn xíu nha. Cũng mạch đktx rf như vậy nhưng trong các remote hiện nay họ ít sd cặp pt 2262 và 2272 rồi. Vậy để thay đổi mã code của các remote hiện tại thì thay đổi ntn ạ. Em đang làm nên chưa có hình ạ.
              Bạn đọc datasheet của con EV1527 xem. Con này chỉ có 8 chân, thậm chí ko hề có chân set code nhưng có thể phát xung với 1048576 code khác nhau. Mình nhớ mang máng thì nó là OTP (one time programmable), nghĩa là mỗi 1 lần bấm nó tự sinh ra 1 code.

Comment

Bạn đọc datasheet của con EV1527 xem. Con này chỉ có 8 chân, thậm chí ko hề có chân set code nhưng có thể phát xung với 1048576 code khác nhau. Mình nhớ mang máng thì nó là OTP (one time programmable), nghĩa là mỗi 1 lần bấm nó tự sinh ra 1 code.
                Cảm ơn bác trthnguyen.
                Em cũng mới bước vào nên còn nhiều lạ lẫm và muốn học hỏi các bác.
                Sẵn đây bác giải thích dùm em các bộ thu phát RF mà dùng IC OTP thì nguyên lý phát và nhận ntn để không bị lẫn lệnh từ nút nhấn và không lẫn giữa bộ này và bộ khác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Cảm ơn bác trthnguyen.
                  Em cũng mới bước vào nên còn nhiều lạ lẫm và muốn học hỏi các bác.
                  Sẵn đây bác giải thích dùm em các bộ thu phát RF mà dùng IC OTP thì nguyên lý phát và nhận ntn để không bị lẫn lệnh từ nút nhấn và không lẫn giữa bộ này và bộ khác ạ.
                  Mình ko chuyên về cái này nên ko rõ bạn ạ, bạn hỏi queduong xem

Comment

Ok cảm ơn bác nhiều nhé. trthnguyen

Comment

EV1527 không tự sinh ra mã mỗi lần bấm, nó là fixed code . Mỗi EV1527 có mã địa chỉ khác nhau ( không con nào giống con nào ) ... đã được nhà sản xuất " nạp " sẵn địa chỉ.
                      Các IC mà tự sinh mã ( lần bấm sau khác mã lần bấm trước ) nó là loại mã nhảy khác hoàn toàn mã cứng như PT2262, EV1527, HT12E ..v.v
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanhvu93 Tìm hiểu thêm về Thanhvu93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X