Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Rắc rối với mạch 555, xi nhan xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Rắc rối với mạch 555, xi nhan xe máy

Hi mọi người!
    Số là cái cục nháy xinhan của xe mình nó bị hỏng nên mình chế lại cái mạch 555 để xài. Tuy nhiên mình gặp một số trục trặc nho nhỏ, cụ thể là:
    - Nếu chưa nổ máy thì mạch nháy rất ổn định
    - Nổ máy thì mạch nháy loạn xạ
    Mình không biết nguyên nhân tại đâu và hướng nào khắc phục.
    Please help me!
    thanks for reading!

cái này là do khi chưa nổ máy thì mạch dùng nguồn ắc quy khá ổn định khi nổ máy rồi thi còn có nguồn của môbin xe nữa.điện áp và dòng cao.làm ko cẩn thận có thể cháy mạch.cách khắc phục sử dụng mạch ổn áp và hạn dòng cho mạch.nhiểu đôi khi cũng là 1 vấn đề.

Comment

Dùng RC với rờ le là được. Đơn giản, bền, không sợ nhiễu, lắp ngay vào chỗ cục nháy cũ không cần câu thêm dây nguồn nuôi mạch. Để mai mình vẽ mạch cho.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
        Dùng RC với rờ le là được. Đơn giản, bền, không sợ nhiễu, lắp ngay vào chỗ cục nháy cũ không cần câu thêm dây nguồn nuôi mạch. Để mai mình vẽ mạch cho.
        Oki bạn, rất vui được chỉ giáo.
        Nhưng mình cũng thắc mắc tại nguyên nhân nào mà mạch 555 khi chạy 2 nguồn 1 lúc nó lại bị lỗi nhỉ?, mạch mình có chỉnh lưu 1 diot, lọc nguồn tụ 1000uf, ổn áp 7805, tụ lọc 104 nữa cơ mà. Hay là do còn rơ le mình xài nó làm nhiễu nhỉ, ặc chắc mua đồ của HCĐ đây mà.
        Last edited by ngohao_101; 24-11-2014, 21:58.

Comment

Click image for larger version

Name:	cucnhay.jpg
Views:	1
Size:	14.0 KB
ID:	1400091

R=100 ôm
          C=2200-4700uF/16V
          Diot = 4007 hoặc 4148
          Rờ le 12V 5 chân

Khi bật công tắc xi nhan, điện nạp vào tụ qua điện trở, điốt và tim đèn (dòng nạp nhỏ nên đèn không sáng). Khi điện áp trên tụ khoảng 8V thì rờ le hút đóng điện làm đèn sáng. Nhờ có điốt nên tụ không phóng điện qua tiếp điểm mà chỉ xả qua cuộn dây.

Khi điện áp trên tụ sụt xuống còn khoảng 4V thì rờ le nhả, đèn tắt. Tụ lại bắt đầu nạp điện.

Dùng mạch này thì 1 bóng xi nhan bị đứt nó vẫn nháy được. Nếu dùng tụ nhỏ khoảng mấy trăm uF thì nó nháy nhanh, có thể gắn cho còi hoặc đèn thắng.
          sau.ph

Comment

Mạch của bạn thật đơn giản, để mai mình ráp thử xem hoạt động như thế nào rồi báo lại bạn biết kq nhé. Cảm ơn bạn nhiều

Comment

Nhớ chú ý chiều của tụ, điốt. Khi gắn vào xe cũng phải đúng chiều nếu không tụ nó không nạp được đèn không sáng đâu. Mạch này mình làm rồi bảo đảm ráp đúng là chạy. Rờ le mua loại nhỏ thôi, điện trở cuộn dây khoảng 300-400 ôm.
              sau.ph

Comment

Mình cũng dùng một cục nháy kiểu này nhưng với 1 tran, dùng tụ bé hơn (220 - 470uF). Nhưng mạch này đơn giản hơn. Cho nháy nhanh một chút sẽ gây được chú ý và do đó cũng hiệu quả hơn.
                Last edited by phongltyt; 06-12-2014, 21:17.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohao_101 Tìm hiểu thêm về ngohao_101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X