Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Càn giúp đỡ mạch đóng relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Càn giúp đỡ mạch đóng relay

Mình có một mạch như file attackment.
    Mong các bạn chỉ giúp mình đã sai ở đâu mà khi đóng điện thì chân Q3 của IC 4017 ngay lập tức ở mức cao mà không phải chân Q0, còn chân Q của IC 4013 thì ngay lập tức ra ở mức cao mà không cần có xung clock. mong các bạn chỉ giáo.
    Cảm ơn các bạn nhiều!

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ent.php?attach

bạn phải lắp một cái mạch reset ở chân số 4 (4013) và chân số 15(4017),nghĩa là khi cắm điện thì các chân này ở mức cao.
    mà mạch này bạn dùng làm gì vậy?
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

mạch này của bạn dùng để hẹn giờ bật (hoặc tắt) thiết bị thì phải.
      nếu đúng như vậy thì phần mạch tạo xung dùng cổng nand+tụ+trở bạn nên thay bằng mạch tạo xung dùng ic555 để có thời gian hẹn giờ như ý và dễ dàng điều chỉnh được thời gian này
      còn relay bạn nên mắc vào cực C của trans

Comment

Cảm ơn hoangnam555 và vietlamdt nhiều nhé!
        Đúng là mạch để hẹn giờ vào. Tiện đây cho mình hỏi chút nữa là, chân mạch reset có thể dùng chung cho cả 4013 vá 4017 không hay mỗi con phải 1 mạch reset vậy? và mình dùng chung một con 4093 để tạo hai dao động không?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenta99 Xem bài viết
          Đúng là mạch để hẹn giờ vào. Tiện đây cho mình hỏi chút nữa là, chân mạch reset có thể dùng chung cho cả 4013 vá 4017 không hay mỗi con phải 1 mạch reset vậy? và mình dùng chung một con 4093 để tạo hai dao động không?
          bạn nói rõ hơn yêu cầu của mạch thì mọi người mới có cách giúp bạn sao cho tối ưu nhất được

Comment

xung điều khiển thì chỉ cần một xung từ bộ dao động thôi. để mạch hẹn giờ trên không tiếp tục đếm xung nữa (khi role đã đóng) thì lúc này phải đưa mức cao vào chân 13 của 4017 (chân này có chức năng enable hay disable con 4017). lấy mức cao ở đâu?? ở đầu ra của 4013 đó. chú ý muốn làm như vậy thì chân 13 của 4017 không được đấu trực tiếp vào gnd như trên.
            Sửa điện tử tại gia chuyên nghiệp

Comment

mấy bác cho mình hỏi ai có mạch ic 4013 kích role để đổi chiều quay động cơ DC ko . giup em với

Comment

Nguyên văn bởi bietrujmu Xem bài viết
                mấy bác cho mình hỏi ai có mạch ic 4013 kích role để đổi chiều quay động cơ DC ko . giup em với
                bạn nói rõ yêu cầu chứ kíck relay để đổi chiều động cơ DC thì dùng relay 2 bộ tiếp điểm là đc rồi. Cấp nguồn vào relay và động cơ thì động cơ quay thuận, rồi ko cấp nguồn cho relay thì động cơ quay nghịch. Mà tại sao lại làm mạch hẹn giờ phức tạp tới 3 con IC số vậy, dùng tụ và 2 con NPN mắc darlington phải tiết kiệm hơn ko.

Comment

mình cũng đang làm thử mạch hẹn giờ với 2 rơle 12vdc mà yêu cầu là khi ấn nút thì rơle1 hoạt động khoảng 20-25 phút thì ngắt rơle1 và rơle2 băt đầu hoạt động khoảng 5 phút thì tắt. Ai chỉ mình với?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenta99 Xem bài viết

mình có một mạch hẹn giờ tương đối chính xác về thời gia cho bạn đây và linh kiện cũng ít nữa và tải chiệu được dòng 16A
                    1. Hẹn giờ dùng pic 16f54 - PIC Vietnam
                    email:
                    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi d0936554697 Xem bài viết
                      mình cũng đang làm thử mạch hẹn giờ với 2 rơle 12vdc mà yêu cầu là khi ấn nút thì rơle1 hoạt động khoảng 20-25 phút thì ngắt rơle1 và rơle2 băt đầu hoạt động khoảng 5 phút thì tắt. Ai chỉ mình với?
                      bạn có thể tham khảo luồn này thử xem:
                      1. Hẹn giờ dùng pic 16f54 - PIC Vietnam
                      email:
                      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

mình cũng đã vào xem qua, rất hay nhưng mình được biết thì khi sử dụng con pic phải nạp trương trình cho nó trước khi chạy. mà mình cũng không rành về nó lắm. thanks bạn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenta99 I'm a mechanical engineer but I like electronics Tìm hiểu thêm về nguyenta99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X