Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch ổn định điệp áp đầu ra khi đầu vào thay đỗi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch ổn định điệp áp đầu ra khi đầu vào thay đỗi

em định làm cái mạch ổn định điện áp đầu ra Vout = 24VDC khi nguồn đầu vào thay đỗi trong khoảng rộng( Vin thay đỗi trên và dưới 24V) mà kiến thức bên điện tử em ko rành lắm, có bác nào có thể tư vấn cho em nên dùng cái mạch nào tốt được ko? và có thể cho em xin cái sơ đồ nguyên lí luôn. mong các cao thủ giúp đỡ

Nguyên văn bởi nh_2811 Xem bài viết
    em định làm cái mạch ổn định điện áp đầu ra Vout = 24VDC khi nguồn đầu vào thay đỗi trong khoảng rộng( Vin thay đỗi trên và dưới 24V) mà kiến thức bên điện tử em ko rành lắm, có bác nào có thể tư vấn cho em nên dùng cái mạch nào tốt được ko? và có thể cho em xin cái sơ đồ nguyên lí luôn. mong các cao thủ giúp đỡ
    Dùng 7824 đi bạn,đọc datasheet của nó có hướng dẫn hết ý mà.

Comment

Xem mạch điện cần dòng bao nhiêu để còn tính toán, 7824 chịu tối đa 1A

Comment

Nguyên văn bởi e_fan Xem bài viết
        Dùng 7824 đi bạn,đọc datasheet của nó có hướng dẫn hết ý mà.
        Nguyên văn bởi DANTHSL Xem bài viết
        thay đổi trên dưới 24v nha,đọc cho kĩ vào.7824 hoạt động tốt khi Vin > Vout vài volt.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

thanks cac bác. theo như bác hoangnam thi IC7824 là không dùng được rồi.cái mạch của em là Vin có thể lơn hơn hoặc nhỏ hơn Vout( Vout=24vdc) na. đòi hòi là khi Vin>Vout thì hạ điện áp xuống, còn khi Vin<Vout thì phải nâng áp lên. em được biết là phải dùng cái mạch buck - boost dc-dc gì đó, nhưng em chưa biết về cái mạch này thê nào cả, mấy bác có thể tư vấn thêm cho em được ko, có sơ đô nguyên lý thì share cho em với

Comment

Bạn phải chế môt mạch kiểu "nguồn ổn áp tự động".
            Điện vào dùng để cấp cho 1 mạch dao động điều chế độ rộng xung (PWM).
            Mạch như vậy mới có thể giữ điện áp ra là 24V ổn định kể cả khi điện áp vào thấp hơn 24V.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bạn không biết gì về điện tử tốt hơn hết bạn đặt hàng cho anh em điện tử giúp.

góp ý thế này nếu các bạn hiểu. tìm tài liệu về 2 con chip này. LM2577S và LM2596S. 1 loại là boost (LM2577S), 1 loại là buck. 2 lối ra (outputs) của 2 con này gắn với 2 con diode công suất thì bạn sẽ có 1 mạch điện tự động buck và boost. 2 con chip này là switch/pwm.
              Last edited by KVLV; 26-01-2013, 13:49. Lý do: ngữ
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Công suất bạn cần dùng là bao nhiêu?
                Linh kiện điện tử KME
                www.kme.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Bạn phải chế môt mạch kiểu "nguồn ổn áp tự động".
                  Điện vào dùng để cấp cho 1 mạch dao động điều chế độ rộng xung (PWM).
                  Mạch như vậy mới có thể giữ điện áp ra là 24V ổn định kể cả khi điện áp vào thấp hơn 24V.

nguồn ổn áp tự động là thế nào, bác có thể cho em cái sơ đồ nguyên lí đươc ko?

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                    bạn không biết gì về điện tử tốt hơn hết bạn đặt hàng cho anh em điện tử giúp.

góp ý thế này nếu các bạn hiểu. tìm tài liệu về 2 con chip này. LM2577S và LM2596S. 1 loại là boost (LM2577S), 1 loại là buck. 2 lối ra (outputs) của 2 con này gắn với 2 con diode công suất thì bạn sẽ có 1 mạch điện tự động buck và boost. 2 con chip này là switch/pwm.
                    em cũng đã từng học môn điện tử công suất nhưng mà ko đi sau vào cho nên ko biết rõ lắm. 2 con pic bac nói là tích hợp luôn mạch buck với boost luôn à. cái datasheet của nó bằng tiếng anh nên chưa hiêu lắm.

Comment

nguồn ổn áp tự động là thế nào, bác có thể cho em cái sơ đồ nguyên lí đươc ko?
                      À... đại khái như nguồn TV hay nguồn máy tính, (gọi là switching power supply) thì cũng được gọi là nguồn ổn áp tự động vậy.
                      Chẳng hạn trong TV, điện vào 100V - 270V AC, điện áp ra 110VDC.
                      Có được như vậy là nhờ PWM.
                      Cứ thế phát huy,... điện áp vào khoảng 20V (hoặc thấp hơn) vẫn có thể có điện áp ra 24V.
                      Chỉ lưu ý: định luật bảo toàn. Điện áp vào càng thấp thì dòng điện tiêu thụ càng lớn. Và nhớ thêm rằng mọi chuyển đổi đều có tổn hao.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

mình dùng 7824, đầu vào là 24v nhưng đầu ra đến 32v, tại sao?

Comment

Nguyên văn bởi pine3008 Xem bài viết
                          mình dùng 7824, đầu vào là 24v nhưng đầu ra đến 32v, tại sao?
                          Vào có 24V mà ra tới 32v khi dùng 7824 thì QUÁ VÔ LÝ !!! xem lại đồng hồ đo có chuẩn không bác ơi!

Comment

Nguyên văn bởi DANTHSL Xem bài viết
                            Gắn thêm mấy con TIP41C vào nữa thì thoải mái dòng mà bạn. Có sơ đồ trên diễn đàn rồi đó.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              Vào có 24V mà ra tới 32v khi dùng 7824 thì QUÁ VÔ LÝ !!! xem lại đồng hồ đo có chuẩn không bác ơi!
                              cảm ơn các bác, lang thang trên mạng em tìm được cái sơ đồ này, nhưng Vout của nó là 20V chứ ko phải la 24V, do chưa hiểu được sơ đồ nguyên lý nên em chưa biết làm thế nào cả, nhờ các bác giúp đỡ với, làm sao để đưa điện áp về đúng 24V
                              em cảm ơn nhiều! Click image for larger version

Name:	buckboost1.JPG
Views:	1
Size:	38.5 KB
ID:	1374934
                              đây là link của nó: LTM4607 - 36Vin, 24Vout High Efficiency Buck-Boost DC/DC uModule - Linear Technology

Comment

Về tác giả

Collapse

nh_2811 Tìm hiểu thêm về nh_2811

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X