Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cách tính tần số của mạch dao động.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cách tính tần số của mạch dao động.

Xin chào các bác, các bác nhiều kinh nghiệm cho e hỏi cách tính tần số dao động của mạch đính kèm với ạ. Các mạch dạng cơ bản như colpitts hoặc harley thì không có gì khó nhưng mạch này lạ quá ạ.
    Attached Files

Theo mình mạch này k có IC để nhân hay chia tần nên tần số theo thạch anh luôn

Comment

Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
      Xin chào các bác, các bác nhiều kinh nghiệm cho e hỏi cách tính tần số dao động của mạch đính kèm với ạ. Các mạch dạng cơ bản như colpitts hoặc harley thì không có gì khó nhưng mạch này lạ quá ạ.
      3 cuộn dây là đơn/ độc lập hay có liên thông nhau qua lõi từ gì không bạn? nếu có thạch anh thì chắc là do nó quyết định rồi.

Comment

Cuộn dây đơn các bác ạ. Kí hiệu thạch anh là phần tử rung áp điện, e lắp mạch thì có chạy nhưng cần tính tần số để thay đổi cho các loại phần tử áp điện khác nhau. Như mạch hiện tại thì tần số dao động đo đc là 144kHz. Ko phụ thuộc phần tử áp điện

Comment

E phân tích mạch thì thấy như sau, ban đầu Q1 phân cực dẫn sau đó tạo áp rơi trên trở R3 đồng thời nạp điện cho mạch L3C2 mở Q2. Q2 mở làm dòng qua L1 tạo áp ngược theo vòng C1R1 khóa Q1. Nên mạch dao động, nhưng do có 2 mạch LC nên e ko biết tính tần số mạch ntn. Thay mò thì ko biết đến bh mới ra đc tần số và dạng sóng như ý muốn.

Comment

Tôi mô phỏng bằng CircuitMaker thì thấy tần số dao động chỉ phụ thuộc C2 và C3 (J3, dung kháng loa điện áp), các L chỉ dịch pha thôi. Các bạn mô phỏng bằng app khác xem sao!

Click image for larger version

Name:	DAO DONG LA.jpg
Views:	704
Size:	85.8 KB
ID:	1729560

Click image for larger version  Name:	DAO DONG LA.jpg Views:	0 Size:	85.8 KB ID:	1729558
            Attached Files

Comment

Cảm ơn bác. E thay thử L3C2 và L1C1 đều thấy tần số thay đổi bác ạ.

Comment

Bạn tham khảo bài viết này
                https://www.academia.edu/5043280/Ch%...%91%E1%BB%99ng

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Bạn tham khảo bài viết này
                  https://www.academia.edu/5043280/Ch%...%91%E1%BB%99ng
                  Link đó toàn trình bày các loại mạch dđ cơ bản trong điện tử cơ bản thôi bạn ơi, đâu có mạch dđ... lạ của thớt đâu!!!

Comment

Bạn đây làm mạch này có phải dao động cho máy tạo sương đúng không

Comment

Nguyên văn bởi lris41 Xem bài viết
                      Bạn đây làm mạch này có phải dao động cho máy tạo sương đúng không
                      Đúng rồi bác ạ, nhưng mạch này dùng cho phần tử áp điện loại khác và bh e đang muốn thay đổi tần số khác để thử nghiệm lượng sương mù tạo ra.

Comment

Về tác giả

Collapse

Đức_CDT Tìm hiểu thêm về Đức_CDT

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X