Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi làm sao để dùng VĐK kích FET IRF540 bão hoà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi làm sao để dùng VĐK kích FET IRF540 bão hoà

Mình đang làm mạch điều khiển động cơ DC,yêu cầu dòng tới 5A..mình tiến hành kích IRF540 trực tiếp từ VĐK vào thì chỉ chạy được 1 lúc thì nóng bỏng..mình biết nguyên nhân là FET chưa dẫn bão
    nhưng mà để FET IRF540 dẫn bão hoà thì cực G phải dương hơn cực S khoảng 10v.mà VĐK chỉ có 5V thôi...
    Bạn nào đã làm rồi thỉ giúp mình với.Cám ơn rất nhiều.

Dùng IC chuyên driver cho cmosfet , mắc giữa vdk và FET. như I2184, Ir2112....
    giá tầm 20-25k / 1 em
    - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
    - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
    - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
    - Dt: 0985205886 -

Comment

Bạn có thể nói cụ thể hơn được ko? mà nguồn sử dụng ở đây chỉ có 5v thôi.

Comment

sao bác này làm liều thế nhỉ! Nếu FET bị cháy thì hậu quả vs con VĐK của bác ra sao? Cần thêm mạch cách ly giữa mạch điều khiển và mạch lực. Kích FET thì đảm bảo điện áp Vgs >10V thì bác làm thêm cái nguồn cấp 12 hoặc 15V nữa nhé!

Comment

Bạn lên google tìm mấy cái mạch điều khiển động cơ của robocon. Dùng con otpo PC817 để cách li và đệm điện lên luôn đấy
          Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

Cho mình hỏi cặp trans bổ-phụ trong mạch này có thể dùng C1815-A1015 được ko ?

Comment

Nguyên văn bởi fool_11 Xem bài viết

Cho mình hỏi cặp trans bổ-phụ trong mạch này có thể dùng C1815-A1015 được ko ?
              dùng được anh ạ!
              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
              Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi fool_11 Xem bài viết
                Mình đang làm mạch điều khiển động cơ DC,yêu cầu dòng tới 5A..mình tiến hành kích IRF540 trực tiếp từ VĐK vào thì chỉ chạy được 1 lúc thì nóng bỏng..mình biết nguyên nhân là FET chưa dẫn bão
                nhưng mà để FET IRF540 dẫn bão hoà thì cực G phải dương hơn cực S khoảng 10v.mà VĐK chỉ có 5V thôi...
                Bạn nào đã làm rồi thỉ giúp mình với.Cám ơn rất nhiều.
                Bạn dùng mạch này nè đơn giản! Mình làm rồi, chạy tốt!
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...1%BB%9Bc/page9

Comment

Mình chỉ sử dụng động cơ 12VDC..không cần đảo chiều,chỉ cần ON_OFF dùng rờ-le thôi..

Các bạn xem mình vẽ như thế này đã ổn chưa ?

Comment

Hi em,
                    Anh thấy mạch của em còn vài điểm ko hợp lý, những chỗ ko hợp lý anh đã khoanh tròn lại. Chẳng hạn diode thì nên dùng diode xung, R 4K7 nên hạ thấp thêm nửa, mạch opto kích cặp tranistor phía trên bị sai.

Comment

Mạch opto trên do em vẽ không cẩn thận.(hjhj) phải chuyển con R5 xuống,nối với chân 3 của Opto...diode có thể dùng 1N4148 được không anh ? còn R=4.7K em chọn lại 330 Ohm.,còn con 220 thì em bỏ luôn cũng được phải ko anh ?

Comment

Ko cần phức tạp thế đâu. Từ VĐK loại có dòng ra lớn như PIC thì không cần phải mạch phụ trợ. Nếu bạn dụng PIC, chỉ cần lắp IRFZ44N (loại này 5V cũng mở tốt), cực D nối - Motor, cực S nối đất. Đảm bảo ngon! Còn nếu VĐK của bạn là họ 89C51 thì bạn cho qua 1 hoặc 2 tầng đảo 74HC04 để tăng chút dòng lên (MOSFET cũng ko ăn dòng nhiều đâu)
                        Chúc thành công!
                        An Hiệp.
                        Email:
                        Tel: 0972.580.486

Comment

trong mạch trên diode dùng n4007 vẫn được mà nó chỉ co tac dụng dạp tắt điện áp của cuộn dây relay và của motor khi để bảo vệ trans và fet thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi OpenDoor Xem bài viết

Hi em,
                            Anh thấy mạch của em còn vài điểm ko hợp lý, những chỗ ko hợp lý anh đã khoanh tròn lại. Chẳng hạn diode thì nên dùng diode xung, R 4K7 nên hạ thấp thêm nửa, mạch opto kích cặp tranistor phía trên bị sai.
                            diode N4007 chỉ có tác dụng dập tắt điện áp của relay và motor sinh ra để bảo vệ trans và fet nên dùng vẫn được đâu cần diode xung đâu bạn

Comment

Nguyên văn bởi DINH HIEU Xem bài viết
                              diode N4007 chỉ có tác dụng dập tắt điện áp của relay và motor sinh ra để bảo vệ trans và fet nên dùng vẫn được đâu cần diode xung đâu bạn
                              áp này sinh ra tức thời vì thế cần phải dùng diode xung mới đáp ứng kịp, 4007 là diode nắn dòng nên thời gian đáp ứng chậm hơn diode xung vì thế khả năng bảo vệ sẽ giảm

Comment

Về tác giả

Collapse

fool_11 Tìm hiểu thêm về fool_11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X