Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi làm sao để dùng VĐK kích FET IRF540 bão hoà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thực ra mình thấy dùng thì vẫn được nhưng theo lý thuyết và để mạch hoạt động tốt nhất thì diode xung vẫn nên dùng hơn.
    OpenDoor nói đúng rồi ^^.
    Cặp trans kia ko ai dùng như vậy cả, bình thường thì Q2 đã dẫn => kích IRF => bình thường động cơ đã chạy, khi nào kích opto thì Q3 mới mở và tắt động cơ.

Comment

mình thấy bình thường , nếu thích cách ly qua opto thì dùng con pc817 rẻ tiền ... rồi có thể thêm con trans c1815 để gate >10V là ngon mà ... có thấy nóng gì đâu nhỉ ???
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

tai sao phaỉ dùng transitor đệm ở cực G của fet vậy các bác? sao ko đưa áp từ opto vê kích luôn, Fet kích bằng áp mà?

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
          tai sao phaỉ dùng transitor đệm ở cực G của fet vậy các bác? sao ko đưa áp từ opto vê kích luôn, Fet kích bằng áp mà?
          Nếu kích ON/OFF không thì không vấn đề. Nhưng nếu PWM thì khác.

Comment

em vẫn kích bằng PWM cho con IRF540 từ chân 3 của opto qua con trở 330ohm thêm con 10K kéo xuống mass nữa. thấy cũng bền mà.

Comment

Nhân tiện cho em hỏi mạch cầu H em vẽ như thế này đã ổn chưa mấy bác? em định ráp mà ko biết ổn chưa? cho em xin ý kiến.
              theo em lúc cầu H dẫn thì chỉ có một con fet được điều xung PWM còn con còn lại thì dẫn luôn nên em đoán khi chạy chỉ có 2 con fet Q1 và Q2 nóng.

Cái này là em định làm cái driver cho động cơ servo điều khiển bằng Mega8. cho em hỏi động cơ servo 24VDC dùng trong robot thì mình điều xung ở tần số bao nhiêu là hợp lý? thông thường em dùng ở khoang 250Khz. không biết 2 con cổng Logic có hoạt động tốt ở tần số PWM cao ko nhỉ?
              Attached Files

Comment

2 con Fet trên không thể không nóng vì nó không bão hòa mà đang khuếch đại.
                Với cầu H tốt nhất nên dùng IR.

Comment

IR nào anh có thể nói rõ hơn ko? em cũng dùng 4 con IRF540 và 9540 mà.
                  và tại sao lại chưa bảo hòa vậy anh?
                  em nghỉ chân G kéo xuống mass => chênh lệch áp giửa chân G và chân S khá lớn nên nó phải bảo hòa rồi chứ.

Comment

Mình nhầm tưởng 4 con 540

Comment

Vậy mạch này thi công được chưa vậy anh?
                      em sợ nó nỗ vài con Fet thì chắc em đói cơm luôn, hihi.

Comment

Mạch này nổ Fet là chắc
                        2 điểm A,B có điện áp <24V ( đầu ra AND) nên mọi lúc thì Q4,5 đều dẫn => 2 Fet trên luôn dẫn.
                        Khi mở 1 trong 2 Fet dưới thì => BÙM

Comment

ối ối, em sơ xuất quá, để em thêm chó em nó con opto. hihi. Thank đại ca.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                            Mạch này nổ Fet là chắc
                            2 điểm A,B có điện áp <24V ( đầu ra AND) nên mọi lúc thì Q4,5 đều dẫn => 2 Fet trên luôn dẫn.
                            Khi mở 1 trong 2 Fet dưới thì => BÙM
                            Làm sao Q4,Q5 cùng dẫn được bác. Chắc bác quên mất cổng Dir, tại một thời điểm A,B là 1 hoặc 0 chứ đâu cùng 0 đâu mà 2 thg kia dẫn

Comment

Nguyên văn bởi Nevermore Xem bài viết
                              Làm sao Q4,Q5 cùng dẫn được bác. Chắc bác quên mất cổng Dir, tại một thời điểm A,B là 1 hoặc 0 chứ đâu cùng 0 đâu mà 2 thg kia dẫn
                              Tôi không nói là 0 hay 1 mà tôi chú ý tới điện áp của nó. Dù 0 hay 1 thì áp A,B luôn < 24V ( không lẽ nuôi mấy con logic kia = 24V ????).
                              Tôi ví dụ luôn với A = 0 tức là 0 V. Đương nhiên là con Fet Q1 sẽ dẫn không cần bàn cãi (tất nhiên là nó chả bao giờ bão hòa được với kiểu mạch này ). Với con Fet Q3 cũng dẫn. Vậy thì làm sao giờ ???

Comment

Để e xem lại đã. Quên mất cái này là DMOSFET, áp dụng sách vở ko
                                Last edited by Nevermore; 19-07-2013, 21:18.

Comment

Về tác giả

Collapse

fool_11 Tìm hiểu thêm về fool_11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X