Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ổn định dòng nạp ắc quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phongcndc Xem bài viết
    Có một ít thắc mắc hỏi đ/c nguyen.geo: về lấy phản hồi rồi thì điều chỉnh bám điện áp ổn áp, hay độ phản ứng nhanh chậm ổn áp theo tải thì không có gì để bàn. tôi có chút thắc mắc ở chỗ phải chăng điện áp đưa vào chỉnh lưu của bác là 300HZ(226V-300Hz) và nữa cái tải chính ngoài cái ắc quy ra là tải thuần trở hay là tải gì? nếu là tải cảm hay động cơ mà bác làm mạch điều chỉnh được từ 0-380v và độ ổn định điện áp sai số khoảng 0,5v thì mạch của bác đúng là thật sự hoàn hảo?!mong bác nói rõ thêm chỗ đó.
    Tôi sẽ trả lời từng cấu 1 nhé ! Thứ nhất tần số của mạch là 300hz ở đây là đầu ra DC còn đầu vào là chỉnh lưu cầu 3 pha 50hz. F là 50 HZ.
    Tải đây là 1 hệ thống rất phiền phức gồm rất nhiều động cơ, điện chiếu sáng, các mạch điện điều khiển hệ thống. và nó luôn luôn thay đổi với dòng là 100A và áp thường đặt là 226V. Tải Tải -> Tải không phải là thuần trở và tải này luôn luôn thay đổi. nếu là thuần trở thì đơn giản quá nhỉ.
    Last edited by nguyen.geo; 02-10-2007, 16:06.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
      Em cũng có chút thắc mắc ạ: Mạch của bác dòng lớn thế (100A) nhưng để nạp bao nhiêu cái ắc qui? Bởi vì trong các loại tải thì ắc qui là loại khó điều khiển nhất.
      Mà mạch của bác khủng thế ( sai số 0.5V trong khoảng 0-380V) mà chỉ đặt đầu vào bằng 1 cái chiết áp thì khủng quá ạ. Bác có thể chỉ em chỗ mua con chiết áp đó không ạ?
      Em cũng xin hỏi bác luôn là tại sao lại phải có 3 cái biến dòng của TI? Chả lẽ mỗi con TI được đk riêng? Mà bác có thể giải thích là biến dòng hay shunt ạ (tương ứng với cảm biến đặt trước hay sau TI)?
      Mạch này không dùng để nạp Ac Quy. mà nuôi cho toàn bộ hệ thống. nếu chỉ ác quy thôi thì đơn giản quá. Ac quy có bao nhiêu cái thì tôi chịu. Tôi chỉ biết nếu người ta đặt chiết áp ở điện áp nào đấy thì tôi phải ổn định được điện áp đó và dòng điện sẽ trích từ mạch chỉnh lưu này về với giá trị khoảng 5A để nạp cho ACquy. gọi là dòng nạp phụ.
      Chiết áp được đặt cách xa phần điều khiển và mắc vào bộ cộng tín hiệu phản hồi ap, dòng và tín hiệu chiết áp điều khiển là nó. Có 3 TI vì người ta dùng chỉnh lưu 3 pha bạn ạ và mạch này còn được thiết kế bảo vệ nữa chứ không đơn thuần chỉ là để lấy tín hiệu phản hồi. các TI này đều là những con độc lập và tín hiệu phản hồi lấy từ nó là ngang nhau. nhưng khi có sự cố thì bất cứ lối phát sinh từ con nào đều khóa luôn mạch điều khiển đồng thời báo lối sự cố do con nào gây ra. nói đúng hơn là Pha nào gây ra.
      Biến dòng và Shunt thì bạn tự tìm hiểu nhé.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Bạn Phongcndc thân mến !
        bạn ơi bạn đừng nghỉ hệ số an toàn của 1 nhà máy thủy điện cung cấp cho điện cho 1/5 đất nước này như là hệ số an toàn của cái ti vi nhà bạn. và đừng nghĩ là mọi thiết bị bạn làm bạn phải biết cả hệ thống của nó vì bạn có học cả đời thì cũng không hiểu hết được 1/5 hệ thống điều khiển này mà hãy làm sao để thiết kế của mình tương thích với những thiết bị đang hoạt động còn nếu sai số quá mức mà họ đặt ra thì bạn sẽ trắng tay bạn hiểu chứ. mình hãy làm những gì thuộc về phần việc của mình và hãy cố gắng làm tốt trước đi nhé.

Comment

Hề hề thực ra không phải là em không hiểu cái mà bác đang làm, mà vấn đề ở chỗ chỉ giới hạn ngắn ngủi của một bài viết không thể nói hết được những yêu cầu và đáp ứng những yêu cầu bài toán đặt ra. khi bác viết bài bọn em thấy rất nhiều vấn đề cần bàn. chính vì vậy nêu ra vài ý kiến cũng là để anh em tham khác quan tâm tham khảo học hỏi những vấn đề đặt ra khi đứng trước một bài toán.Em cũng làm chuyên về điều khiển thiết bị công suất lớn, điều khiển DC, AC, máy nạp... rất nhiều. Cảm ơn bác đã trả lời, hi vọng sau này có cơ hội cùng cộng tác trong lĩnh vực này.cái Site này của em đang làm chơi : bác ghé qua xem các sp em đã làm nhé:http://phongcndc.googlepages.com
          SX & Cung cấp theo đặt hàng: Nguồn DC, nguồn switching, chỉnh lưu mạ điện, máy nạp ắc quy... công suất lớn.

YM:phongcndc

Comment

ai cũng có lúc thế này thế khác. không phải cài gì mình cũng biết. nhưng làm đến đâu thì cố mà biết đến đó thôi đúng không bạn. Cảm ơn bạn về lời mời nhé. chúng mình thường thiết kế những thiết bị có độ tin cậy cao trong lĩnh vực điện tử và điều khiển. Có gì thì liên lạc nhé. Cảm ơn bạn về mấy câu hỏi

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
              Mạch này không dùng để nạp Ac Quy. mà nuôi cho toàn bộ hệ thống. nếu chỉ ác quy thôi thì đơn giản quá. Ac quy có bao nhiêu cái thì tôi chịu. Tôi chỉ biết nếu người ta đặt chiết áp ở điện áp nào đấy thì tôi phải ổn định được điện áp đó và dòng điện sẽ trích từ mạch chỉnh lưu này về với giá trị khoảng 5A để nạp cho ACquy. gọi là dòng nạp phụ.
              Chiết áp được đặt cách xa phần điều khiển và mắc vào bộ cộng tín hiệu phản hồi ap, dòng và tín hiệu chiết áp điều khiển là nó. Có 3 TI vì người ta dùng chỉnh lưu 3 pha bạn ạ và mạch này còn được thiết kế bảo vệ nữa chứ không đơn thuần chỉ là để lấy tín hiệu phản hồi. các TI này đều là những con độc lập và tín hiệu phản hồi lấy từ nó là ngang nhau. nhưng khi có sự cố thì bất cứ lối phát sinh từ con nào đều khóa luôn mạch điều khiển đồng thời báo lối sự cố do con nào gây ra. nói đúng hơn là Pha nào gây ra.
              Biến dòng và Shunt thì bạn tự tìm hiểu nhé.

Cảm ơn bác đã trả lời. Tuy nhiên em vẫn còn nhiều thắc mắc lắm bác ạ.
              Thứ nhất bình thường để nắn ba pha thì người ta dùng 6 con Thy cơ bác ạ. Chứ dùng có 3 con thế này thì hơi ít đó. Nhất là đối với hệ thống cần ổn định như nhà máy điện.
              Thứ 2 thường thì người ta dùng shunt dòng ở đầu ra DC hơn là dùng 3 con biến dòng ở đầu vào xoay chiều. Thế nên em mới thắc mắc ở điểm này.
              Thứ 3 em cũng không hiểu sao đã là đầu ra DC lại còn 300Hz?
              Thứ 4 cái dòng đỏ đỏ kia làm em thắc mắc quá. Mạch của bác xịn thế (sai số có 0.5V) mà chiết áp đặt đầu vào lại để cách xa phần điều khiển thì lạ quá. Khi đó sai số nhiệt của chiết áp, dây dẫn rồi nhiễu đường dây chắc ảnh hưởng không nhỏ đến hệ thống bác nhỉ.
              Mong bác có thể bớt chút thời gian để mở mang đầu óc cho em được không ạ? Nếu được bác cho em coi qua cái sơ đồ khối thì tốt quá.
              Last edited by VNarmy; 02-10-2007, 18:35.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

Tôi có bao giờ bảo là dùng 3 con Thyristor đâu. Mà tôi đã bảo là chỉnh lưu cầu 3 pha thì phải dùng 6 con như bạn nói. Bạn kiểm tra lại thông tin 3 con Thy di nhé.
                Nếu theo bạn là dùng SHUNT hơn hả ? Bạn có thể nói tại sao không? Biết đâu ý tưởng của bạn hay hơn của tôi. nhưng nếu bạn nghĩ là với tính năng và yêu cầu như tôi đã nêu trong bài đầu tiên được thỏa mãn thì chúng ta nói tiếp nhé.
                Còn tại sao 300Hz thì bạn xem lại cuốn điện tử công suất hay kỹ thuật mạch điện tử cũng có thì phải. Phần chỉnh lưu cầu 3 pha ấy.
                Thực ra nói xa quá thì cũng không đúng nó chỉ các có 1m thôi. còn bạn yên tâm khi thiết kế thì chúng tôi là điện tử chuyên nghiệp nên trước 1 bài toán nào thì nhiễu sẽ được quan tâm và tính toán loại bỏ nó trước khi nghĩ đển điều khiển tín hiệu mong muốn.
                Còn sơ đổ khối thì coi như tôi nói đến đây đã nói rõ là nó có mấy khối rồi mà. Chắc là mai tôi chưa đi được vì có cuộc họp nên trong ngày mai bạn có thắc mắc gì tôi sẽ giải thích sau nhé. Thư 5 mới lên Thủy Điện được.

Comment

Nếu tín hiệu chỉnh lưu của bạn ra mà nhỏ hơn 0.7 vôn ( điện áp mở của diode ) thì ngay lập tức Ac quy sẽ phóng điện để nuôi cho hệ thống. đồng thời trigo của mạch acquy báo là thiết bị của bạn không đạt yêu cầu. còn tín hiệu phản hồi về gồm 3 cái biến dòng TI và 1 tín hiệu điện áp được trích ra tử sau chỉnh lưu.nó sẽ tự động ổn định điện áp có nghĩa là tải hay điện áp đầu vào thay đổi thì Ura = const.
                  Vì đo đỏ ở trên mà em nghĩ bác dùng 3 TI đấy ạ.
                  Và đo đỏ cái này nữa.

Comment

Chán nhỉ tôi làm mọi người khó hiểu quá hả. Thành thật xin lỗi nhé. Mọi người hãy làm tiếp để tài của phần tiêu đề này đi nhé.

Comment

Sai số 0.5v/380v là bình thường,Nếu sử dụng MCU để điều khiển thì có thể chỉ cần dùng ADC 10 Bit. Nếu tải cở 100A như bạn nói thì chắc hẳn đầu ra sẽ có những gợn sóng 300Hz(50Hz*6). của mạch chỉnh lưu. Hệ Thống tụ lọc chắc cũng to lắm để đảm bảo độ gợn sóng này <0.5V( cái này phải dùng dao động ký mới kiễm tra chất lượng được vì với tần số 300Hz thì kim đồng hồ không phát hiện ra). Khi hệ thống của bạn có nhiều tụ hay dung lượng tụ lớn thì chắc chắn đáp ứng sẽ hạn chế. Thí dụ với 1 tải nhỏ cở 100 ohm chẳng hạn áp đang là 226V,bạn điều khiển xuống 5V thi bạn phải đợi cho tụ xả từ từ(có thể bạn phải ngồi đợi vài giây hay vài chục giây),lúc này hệ thống điều khiển vô tác dụng và đáp ứng nhanh là 1 điều không tưởng. Hệ thống của bạn khi hoạt động chắc chắn sẽ kêu ầm lên vì tần số 300Hz,đặt biệt là khi tải lớn. Tần số đầu ra là 300Hz nên không thể nó áp DC có chất lượng tốt được. Đáp ứng chắc chắn không nhanh được do dung lượng tụ lớn và nếu dung lượng tụ nhỏ thì chắc chắn độ gợn sóng của 300Hz sẽ là 1 vấn đề không thể giải quyết được. Thật may dòng đầu ra của bạn chỉ 100A( nếu cở 1000A thì kô còn sự chọn lựa nào khác là dùng điều khiển chỉnh lưu 300Hz). Bạn hoàn toàn có thể dùng chỉnh lưu rồi điều khiển bằng IGBT. Lúc trước tôi cũng đã thử ở 150A rồi! Với tần số khoảng 20Khz thì êm ru, hệ thống tụ lọc nhỏ gọn,chất lượng áp DC tốt hơn nhiều (dĩ nhiên 20Khz ok hơn 300hz rồi), đáp ứng sẽ nhanh hơn không chỉ vì hệ thống tụ nhỏ mà còn là thời gian lấy mẫu hồi tiếp nhanh (50 microgiây so với 3333 microgiây,bạn có lấy mẫu hồi tiếp nhanh hơn cũng chẳng có tích sự gì). Không biết hệ thống của bạn có chống chập mạch không. Sẽ là thế nào nếu 2 đầu dây dẫn bị chập lại. Nếu bạn dùng nhiều tụ quá có thể sẽ gây cháy nổ đấy do dòng xả của tụ làm dây dẫn cháy. Không chừng lúc đó lại cúp điện làm tôi không có điện sài thì buồn lắm. Đùa 1 tí cho vui !Thân!
                      Last edited by lhq; 03-10-2007, 10:57.
                      Thiết bị định vị ,hộp đen :

Comment

Bạn thân mến ! Tụ điện hả có bao nhiêu cái ? câu trả lời là không có cái nào. Đó là cái mà tôi nhìn thấy ở phần thực tế về kết cấu của tủ điều khiển và mạch lực. Còn dùng thêm mấy con IGBT thì bạn phải thiết kế 1 hệ thống hoàn hảo kể cả phần lực và điều khiển tất tần tật nhưng họ chỉ cho bạn chọn 1 đề thôi mà đề đó là kích thước Boad điều khiển của bạn phải nhỏ đúng bằng Kích thước cái cũ của họ là 350 x 200 x 40 (mm). Nên bạn không được làm cái nào mà khi cắm vào thiết bị của họ mà không cắm vào thì thiết bị của bạn đưa về dùng ở nhà mình thôi. Tôi đã có lần đề cập đến tính tương thích rồi mà.
                        Còn bạn bảo là tần số 300HZ đồng hồ kim không đo được đúng không bạn lại nhầm lớn rồi. Đồng hồ kim bạn thiết kế thế nào mà không đo được hay là bạn ra chợ Nhật Tảo mua về rồi căm vào hả. Thường thì để đo tần số khoảng dưới 2k thì người ta thường biến đổi tuyến tính từ tần số sang dòng điện hoặc điện áp. Nhưng thường là dòng để đưa trực tiếp vào Đồng hồ đo luôn. và bạn yên tâm với loại này chúng tôi đã thiết kế bạn có thể nhìn thấy sự thay đổi tần số từ 0.1HZ bạn có thể nhìn thấy bằng mắt thường nhé yên tâm chính xác bạn không cần dùng dao đông ký làm gì.
                        Còn dùng VXL thì thực sự là chúng tôi đã có tính đến dùng phương án này nhưng có 1 điều mà chúng tôi không thực hiện là trong quá trình thiết kế thiết bị này thì không phải chúng tôi là người đến đầu tiên trong lĩnh vực này. mà đầu tiên là 1 công ty chuyên về VXL của Bách khoa hà nội nơi này thì chắc là bạn có thể yên tâm được chứ. sau gần 2 tháng ăn nằm ngủ tại phòng thí nghiệm của thủy điện họ làm việc cật lực cuối cùng đành mang ô tô lên chở người và máy móc khác đưa về. Tiếp theo lại là 1 công ty khác của việt nam họ vừa thiết kế theo kiểu đúc khuôn và làm giống Liên Xô Vĩ Đại nhưng không thành công dù công ty này còn 1 kho linh kiện chất lượng vũ trụ còn lại khi xây dựng nhà máy thủy điện Thác Bà và Yali. Kế tiếp là 1 công ty của việt liên kết với Nước ngoài họ thử rất nhiều nhưng mang đồ của tây về thì thử rất nhiều loại thiết kế của nhiều hãng nhưng đành bó tai rút lui. Và cuối cùng đến chúng tôi. Và 8 tháng nay thiết bị hoạt động 24h/30 ngày / 8 tháng nay mà vẫn chạy như chưa bao giờ được chạy. Bạn yên tâm vê nếu có chập điện đi chăng nữa thì không ảnh hưởng gì đến bạn vì tất cả thiết bị điều khiển này hoạt động riêng lẽ và nguồn cấp cho nó không phải là 1 nguồn mà là 6 nguồn cơ các nguồn này đều độc lập và đi trên những đường riềng với hệ số an toàn rất cao không như đường dây điện 500KV bắc nam đâu. cho dùng 5 đường dây nguồn này có bị chập( sự cố này mà xãy ra thì chỉ có trái đất nổ tung thôi ) thì vẫn còn 1 đường thứ 6 cơ mà. Lo gì không mất điện được đâu. còn bạn phải thử nghiệm thiết bị trong phòng thí nghiệm của Thủy Điện với nhưng thiết bị họ tạo ra giống như là thiết bị đang hoạt động bình thường đạt kết quả cao như yêu cầu bạn sẽ có 3 chữ ký của 3 quan chức cấp cao sau đó mới có hy vọng được cắm vào chạy thật. còn nếu chạy thử tốt bạn xin vào chạy thật sau 3 lần chạy mà không đạt khi chạy tải động thì bạn sẽ được mời về nơi mà bạn đến. vì trong thử nghiệm và thực tế sẽ còn khoảng cách. Bạn thấy thế nào tôi thấy thực sự chắc chẳng có nơi nào yêu cầu cao hơn ở thủy điện này đâu.

Comment

Bạn thân mến ! Tụ điện hả có bao nhiêu cái ? câu trả lời là không có cái nào. Đó là cái mà tôi nhìn thấy ở phần thực tế về kết cấu của tủ điều khiển và mạch lực. Còn dùng thêm mấy con IGBT thì bạn phải thiết kế 1 hệ thống hoàn hảo kể cả phần lực và điều khiển tất tần tật nhưng họ chỉ cho bạn chọn 1 đề thôi mà đề đó là kích thước Boad điều khiển của bạn phải nhỏ đúng bằng Kích thước cái cũ của họ là 350 x 200 x 40 (mm). Nên bạn không được làm cái nào mà khi cắm vào thiết bị của họ mà không cắm vào thì thiết bị của bạn đưa về dùng ở nhà mình thôi. Tôi đã có lần đề cập đến tính tương thích rồi mà.
                          Còn bạn bảo là tần số 300HZ đồng hồ kim không đo được đúng không bạn lại nhầm lớn rồi. Đồng hồ kim bạn thiết kế thế nào mà không đo được hay là bạn ra chợ Nhật Tảo mua về rồi căm vào hả. Thường thì để đo tần số khoảng dưới 2k thì người ta thường biến đổi tuyến tính từ tần số sang dòng điện hoặc điện áp. Nhưng thường là dòng để đưa trực tiếp vào Đồng hồ đo luôn. và bạn yên tâm với loại này chúng tôi đã thiết kế bạn có thể nhìn thấy sự thay đổi tần số từ 0.1HZ bạn có thể nhìn thấy bằng mắt thường nhé yên tâm chính xác bạn không cần dùng dao đông ký làm gì.
                          Còn dùng VXL thì thực sự là chúng tôi đã có tính đến dùng phương án này nhưng có 1 điều mà chúng tôi không thực hiện là trong quá trình thiết kế thiết bị này thì không phải chúng tôi là người đến đầu tiên trong lĩnh vực này. mà đầu tiên là 1 công ty chuyên về VXL của Bách khoa hà nội nơi này thì chắc là bạn có thể yên tâm được chứ. sau gần 2 tháng ăn nằm ngủ tại phòng thí nghiệm của thủy điện họ làm việc cật lực cuối cùng đành mang ô tô lên chở người và máy móc khác đưa về. Tiếp theo lại là 1 công ty khác của việt nam họ vừa thiết kế theo kiểu đúc khuôn và làm giống Liên Xô Vĩ Đại nhưng không thành công dù công ty này còn 1 kho linh kiện chất lượng vũ trụ còn lại khi xây dựng nhà máy thủy điện Thác Bà và Yali. Kế tiếp là 1 công ty của việt liên kết với Nước ngoài họ thử rất nhiều nhưng mang đồ của tây về thì thử rất nhiều loại thiết kế của nhiều hãng nhưng đành bó tai rút lui. Và cuối cùng đến chúng tôi. Và 8 tháng nay thiết bị hoạt động 24h/30 ngày / 8 tháng nay mà vẫn chạy như chưa bao giờ được chạy. Bạn yên tâm vê nếu có chập điện đi chăng nữa thì không ảnh hưởng gì đến bạn vì tất cả thiết bị điều khiển này hoạt động riêng lẽ và nguồn cấp cho nó không phải là 1 nguồn mà là 6 nguồn cơ các nguồn này đều độc lập và đi trên những đường riềng với hệ số an toàn rất cao không như đường dây điện 500KV bắc nam đâu. cho dùng 5 đường dây nguồn này có bị chập( sự cố này mà xãy ra thì chỉ có trái đất nổ tung thôi ) thì vẫn còn 1 đường thứ 6 cơ mà. Lo gì không mất điện được đâu. còn bạn phải thử nghiệm thiết bị trong phòng thí nghiệm của Thủy Điện với nhưng thiết bị họ tạo ra giống như là thiết bị đang hoạt động bình thường đạt kết quả cao như yêu cầu bạn sẽ có 3 chữ ký của 3 quan chức cấp cao sau đó mới có hy vọng được cắm vào chạy thật. còn nếu chạy thử tốt bạn xin vào chạy thật sau 3 lần chạy mà không đạt khi chạy tải động thì bạn sẽ được mời về nơi mà bạn đến. vì trong thử nghiệm và thực tế sẽ còn khoảng cách. Bạn thấy thế nào tôi thấy thực sự chắc chẳng có nơi nào yêu cầu cao hơn ở thủy điện này đâu.
                          Bái phục! Bái phục!
                          Tôi cũng làm trong ngành điện (PC1) nhưng nghe bác nói choáng quá!
                          "3 quan chức cấp cao" là những ông nào vậy?
                          Trên Hòa Bình, tôi cũng biết mấy anh, hôm nào lên đó xin gặp và xem công trình của bác để học tập.

Comment

nói đúng hơn là thủ trưởng của nhà máy thôi.

Comment

Nói thiệt có thể công ty bác sx cái này nhưng em nghĩ bác không phải thằng làm chính nên bác giải thích cứ lung ta lung tung. Làm quéo gì có cái nào DC tần số 300Hz. Cái đó bác về xem lại nhé. Trong kỹ thuật nắn này người ta gọi là sóng vân đấy.
                              Cái đo đỏ trên em hỏi bác không trả lời thì thôi nhưng em vẫn muốn hỏi là sao yêu cầu thì ổn áp mà điều khiển thì lại bằng Thy vậy (Em e rằng cái điều khiển Thy này chỉ là phần phụ thôi, không cần ổn định cao)? Hay trong mạch còn một vài phần tử nữa mà bác không biết?
                              Bác đừng nói là bác không thích thì không trả lời nhé (như trong luồng Vi điều khiển ấy). Nghe buồn lắm.

Comment

Hôm nào lên thì chắc là bạn làm ở Thủy điện hả. thế thì mai nhé ngày mai chắc là lên đáng lẽ hôm nay lên nhưng bận việc nên không lên được.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranninh Tìm hiểu thêm về tranninh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X