Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các tiền bối vào đây giúp em cái mạch chống trộm bằng lazer nha!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các tiền bối vào đây giúp em cái mạch chống trộm bằng lazer nha!!!!

Tình hình là em mới lắp xong cái mạch chông trộm bằng lazer, em sử dụng sơ đồ ở dưới. sau khi hoàn thành xong mach điện thì có 1 vấn đề là ko biết em lắp mạch như thế nào mà khi đèn lazer chiếu vào thì nó kêu inh ỏi, nhưng khi tắt nguòn ánh sáng thì nó lai ko kêu nữa. theo nguyên lý thì đèn lazer chiếu vào thì nó phải im và khi ngắt tia sáng thì nó mới kêu..... vậy xin các tiền bối hướng dẫn giúp em vì sao lại như vậy, có lẻ do em lắp sai cực của các linh kiện hay không. xin chỉ chi tiết giùm em vì em amater lắm..thanks all !!!Click image for larger version

Name:	DSCN2604.jpg
Views:	4
Size:	51.5 KB
ID:	1411990

Chỉnh cái biến trở thử xem,mà con C1815 đang đặt mặt số quay xuống dưới hay lên trên vậy.Nếu mặt số quay xuống thì cách xác định chân đúng,nếu nó ngửa thì sai rồi nhé.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

mình đã chỉnh biến trở rồi và chân con c1815 đặt mặt xuống như trong hình rồi bạn à nhưng vẫn ko được..hixhixx...

Comment

Click image for larger version

Name:	laser_alarm_minhdt_v2.png
Views:	7
Size:	21.9 KB
ID:	1358003
        làm như mạch trên mà chỉ lấy phần 2 tranzito thôi,nghĩa là lấy từ quang trở tới cực C của con thứ 2,bỏ điện trở chỗ đó đi,mắc cái loa như mạch của bạn.Nếu làm như vậy thì ko có delay,nếu muốn có thì ráp như mạch tác gỉ,phần IC nhạc ko có thì lấy chân 3 của 555 kích 1 con NPN như C1815,C1815 kích loa như mạch của bạn.
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi phukhuong85 Xem bài viết
          Tình hình là em mới lắp xong cái mạch chông trộm bằng lazer, em sử dụng sơ đồ ở dưới. sau khi hoàn thành xong mach điện thì có 1 vấn đề là ko biết em lắp mạch như thế nào mà khi đèn lazer chiếu vào thì nó kêu inh ỏi, nhưng khi tắt nguòn ánh sáng thì nó lai ko kêu nữa. theo nguyên lý thì đèn lazer chiếu vào thì nó phải im và khi ngắt tia sáng thì nó mới kêu..... vậy xin các tiền bối hướng dẫn giúp em vì sao lại như vậy, có lẻ do em lắp sai cực của các linh kiện hay không. xin chỉ chi tiết giùm em vì em amater lắm..thanks all !!![ATTACH=CONFIG]40569[/ATTACH]
          mạch như đồ bạn đưa lên khi chiếu đèn thì còi kêu là đúng rồi vì khi bị chiếu sáng trở của cds giảm xuống còn vài ôm do đó có dòng Ib qua trans.

bây giờ bạn chỉ việc đổi vị trí của quang trở và phần điện trở 1k với biến trở 5k là ok

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
            mạch như đồ bạn đưa lên khi chiếu đèn thì còi kêu là đúng rồi vì khi bị chiếu sáng trở của cds giảm xuống còn vài ôm do đó có dòng Ib qua trans.

bây giờ bạn chỉ việc đổi vị trí của quang trở và phần điện trở 1k với biến trở 5k là ok
            cho chú nói lại

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết

Khi quang trở bị chiếu vào,trở kháng nó giảm xuống thì dòng Ib sẽ đưa hết xuống mass chứ.Bác làm ngược lại thì cũng vậy thôi.
              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                Khi quang trở bị chiếu vào,trở kháng nó giảm xuống thì dòng Ib sẽ đưa hết xuống mass chứ.Bác làm ngược lại thì cũng vậy thôi.
                cũng cho chú nói lại ^^

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  cũng cho chú nói lại ^^
                  Em nói theo em hiểu và biết thì thế này:
                  Điện trở + biến trở và quang trở mắc thành câu chia áp,với áp lấy ra đc đưa vào cực B tranzito.
                  Khi quang trở ko bị ánh sáng chiếu vào,trở kháng của nó lớn,dòng tử nguồn qua R và biến trở đi vào cực B đủ lớn làm tranzito dẫn => chuông kêu (trộm cắt ngang)
                  Khi quang trở bị ánh sáng chiếu vào,trở kháng giảm xuống mạnh (khoảng vài k-chục k),dòng qua R và biến trở sẽ chia ra 2 nhánh,một phần qua quang trở xuống mass,1 phần vào cực B nhưng dòng này nhỏ (hay nói cách khác áp ở chân B ko làm tran dẫn đc <0.7v),chỉnh biến trở để tran ko dẫn.

Ngôn từ em diễn tả là vậy,thiếu hay sai anh bổ sung dùm em,thanks.
                  Gmail:

Comment

hee...do em nhìn không kỹ nguồn vào. giờ tác giả đổi sang dùng con A564 và đổi chiều nguồn cấp là ok

Comment

bác tham khảo cái này xem :

http://www.dientuvietnam.net/forums/...n-laser-78520/
                      Quang Nhat
                      ---------------------------------------
                      Yahoo :quangnhat85ls
                      Mail :
                      Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Cảm ơn các tiền bối nhiều lắm, nhưng vì em amater nên mạch phức tạp em đành bó tay thôi. chỉ lăp được cái đơn giản này mà lại như thế nào đó mà mạch đi ngược như thế này có cách nào đổi chân của các linh kiện lại được ko mấy bác ơi.

Comment

Cảm ơn các tiền bối nhiều lắm, nhưng vì em amater nên mạch phức tạp em đành bó tay thôi. chỉ lăp được cái đơn giản này mà lại như thế nào đó mà mạch đi ngược như thế này có cách nào đổi chân của các linh kiện lại được ko mấy bác ơi.
                          mạch của chú là đúng rồi ko sai,nhiều khi con BJT của chú ko phải loại NPN

Comment

em chỉ bác rồi đó, chi cần bác dùng con A564 hoặc A1015 thay cho C1815, chân cẳng y chang chỉ việc đảo đầu cấp nguồn lại là ok

Comment

Mạch của bạn ko sai đâu,bạn thay cái biến trở khoảng 10k rồi điều chỉnh thử,mình mô phỏng thấy mạch chạy đúng mà,con R mình dùng 10k.
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

phukhuong85 Tìm hiểu thêm về phukhuong85

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X