Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2003 bị nổ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2003 bị nổ

Mình mới mua board mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2 con TDA2003, theo như thông tin trong tờ giấy thì con này dùng DC từ 6 ~ 20v có thể dùng AC từ 4~15V.
    Lúc mua về lắp AC 13V 3A vào thì nghe ù ù, lắp lại vẫn cái nguồn 13V đó qua cầu diode và qua 1 tụ 3200uF nhưng lắp vào thì con tụ 2200uF trên tụ bị nổ.
    Xin hỏi nguồn em có vấn đề gì mà tự nhiên nổ tụ với cái board đó vậy ?

Nguyên văn bởi silv3R Xem bài viết
    Mình mới mua board mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2 con TDA2003, theo như thông tin trong tờ giấy thì con này dùng DC từ 6 ~ 20v có thể dùng AC từ 4~15V.
    Lúc mua về lắp AC 13V 3A vào thì nghe ù ù, lắp lại vẫn cái nguồn 13V đó qua cầu diode và qua 1 tụ 3200uF nhưng lắp vào thì con tụ 2200uF trên tụ bị nổ.
    Xin hỏi nguồn em có vấn đề gì mà tự nhiên nổ tụ với cái board đó vậy ?
    vậy lúc bạn đưa AC 13v vào board nhưng trên board có diode nắn và tụ lọc sẵn chưa?, nếu chưa thì bạn mua board khác về xài.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
      vậy lúc bạn đưa AC 13v vào board nhưng trên board có diode nắn và tụ lọc sẵn chưa?, nếu chưa thì bạn mua board khác về xài.
      Thấy nó ghi dùng được AC từ 4 tới 15V, trên board hình như có 1 diode , kiểu này có khi mua board mới về sài thật . Cảm ơn bạn

Comment

cho xem cái hình đi mới nói được bạn à/
        dh08td.22web.net

Comment

Con tụ 3200 bao nhiêu votl mà sao có tụ 3200 nhỉ,chắc nhầm giữa 2200 và 3300.
          Tụ này bạn lắp thêm vào hay tụ trên bo có sẵn,nếu lắp vào có đúng cực tính ko?
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

mạch 2003 chợ thì trên board có sẵn 1 diod nắn và tụ, cho nên:
            1. đưa AC vào cũng OK.
            2. nếu nắn bằng diod từ bên ngoài mà đưa vào thì phải đưa đúng cực tính.
            3. KHông cần mua lại bo mới, chỉ cần thay con tụ bị nổ, đo lại con diod trên mạch đó nếu còn tốt thì .... tháo nó ra luôn / hoặc có thể tháo bỏ con tụ đã nổ và cả con diod. Sau đó dùng nguồn nắn lọc bên ngoài như bước 2 tức là đảo cực nguồn cấp rồi ráp vào, bảo đảm mạch nghe ầm ầm mà không tốn thêm xu nào nữa.
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

mình cũng mới mua 1 cái mạch đó về, khi vặn volume lớn 1 tí thì nghe tiếng vỡ loa. chạy với accquy 12v vẫn bị, ai biết nó bị gì thì chỉ với

Comment

Mình chạy gần max loa 8ohm 5W ko sao cả

Comment

Nguyên văn bởi anvotdien Xem bài viết
                  mình cũng mới mua 1 cái mạch đó về, khi vặn volume lớn 1 tí thì nghe tiếng vỡ loa. chạy với accquy 12v vẫn bị, ai biết nó bị gì thì chỉ với
                  Loa mấy Ohm,mấy W?
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

cái mạch của hiếu pải hok mình mua rùi nó đánh loa 3 tác chưa xi nhê chơi nó gắn với 19vdc chơi guitar điện trên pc bà hàng xóm la ó trời ó đất mét mẹ tớ là làm phiền bà ấy

Comment

Tui củng mới mua 1 cái hồi sáng nè, đúng của HIẾU luôn, để tối nay test thử thế nào, tự làm hoài mà ko được đành mua về nghiên cứu lun. Cái boar 37k, nguuồn 12v 30k nữa. Chắc bị chém rồi, đau quá!

Comment

Tôi mua 35k nguồn 12v từ acquy loa 6 ohm 20w nghe nhỏ hay vặn lớn tí là rè lí do

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
                          Tôi mua 35k nguồn 12v từ acquy loa 6 ohm 20w nghe nhỏ hay vặn lớn tí là rè lí do
                          mình củng bị giống như bạn, nghe rất nhỏ, mở lớn thì bị rè và có tiếng kêu ù ù. không bit nguyên nhân gì? ai giúp với! hix...

Comment

Nguyên văn bởi wanbi_viruts Xem bài viết
                            cái mạch của hiếu pải hok mình mua rùi nó đánh loa 3 tác chưa xi nhê chơi nó gắn với 19vdc chơi guitar điện trên pc bà hàng xóm la ó trời ó đất mét mẹ tớ là làm phiền bà ấy
                            Bạn cho mình hỏi: bạn mua về lắp vào nghe luôn à, có cân chỉnh gì lại ko? sao của mình nghe nhỏ xíu và bị rè khi mở lớn và kêu ù ù nữa?

Comment

Của mình chỉ nghe nhỏ thôi chứ ko phải rất nhỏ âm thanh nghe cũ dc có điều lớn hơn một chút nữa là nó rè
                              Last edited by trung_hieu22; 30-11-2013, 22:17. Lý do: viết thiếu chữ

Comment

Về tác giả

Collapse

silv3R Tìm hiểu thêm về silv3R

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X