Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2003 bị nổ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
    Của mình chỉ nghe nhỏ thôi chứ ko phải rất nhỏ âm thanh nghe cũ dc có điều lớn hơn một chút nữa là nó rè
    Uh mình củng giống như bạn vậy. nếu dùng loa công suất lớn thì nghe lớn hơn một chút, còn dùng loa khoãng 5w thì nghe nhỏ, chỉ lớn hơn cái điện thoại một chút hà. Trong khi cái loa soundmax có 3w mà nghe lồng lộng trong phòng. Hiện mình đang dùng cái loa 10w nghe tạm nhưng vẫn nhỏ hơn cái loa 3w của soudmax. Không biết có phải là do riêng cái boar mạch này bị "si cà que" hay là cái boar mạch nào ngoài tiệm (của Hiếu) củng vậy nhĩ. Mình định mua cái mạch khác củng loại này thử thế nào, chứ xài cái boar này bị ức chế wá.

Comment

Nguyên văn bởi silv3R Xem bài viết
      Mình mới mua board mạch khuyếch đại âm thanh dùng 2 con TDA2003, theo như thông tin trong tờ giấy thì con này dùng DC từ 6 ~ 20v có thể dùng AC từ 4~15V.
      Lúc mua về lắp AC 13V 3A vào thì nghe ù ù, lắp lại vẫn cái nguồn 13V đó qua cầu diode và qua 1 tụ 3200uF nhưng lắp vào thì con tụ 2200uF trên tụ bị nổ.
      Xin hỏi nguồn em có vấn đề gì mà tự nhiên nổ tụ với cái board đó vậy ?
      bạn mua cái mạch mono đúng không. mạch đó chỉ có một vế và chạy duy nhất một con 2003 thôi đúng không nhỉ nếu đúng vậy thì ko ổn rồi. trước mình cũng mua loại này. bạn muốn ngon thì nắn dòng trước khi cho vào mạch nếu không sẽ có tiếng ù. thay tụ và đi và lấy 2 con diot nắn trước khi cho vào mạch là ok bạn ạ. tụ bạn nổ có thể do dòng điện cao hơn dòng điện chịu dc của tụ điện đó bạn ạ ko nhầm thì là 16V/220uf thì phải
      cần mua cặp
      2SA1075-2SC2525
      HN:0949170989

Comment

Nguyên văn bởi builinh2006` Xem bài viết
        Uh mình củng giống như bạn vậy. nếu dùng loa công suất lớn thì nghe lớn hơn một chút, còn dùng loa khoãng 5w thì nghe nhỏ, chỉ lớn hơn cái điện thoại một chút hà. Trong khi cái loa soundmax có 3w mà nghe lồng lộng trong phòng. Hiện mình đang dùng cái loa 10w nghe tạm nhưng vẫn nhỏ hơn cái loa 3w của soudmax. Không biết có phải là do riêng cái boar mạch này bị "si cà que" hay là cái boar mạch nào ngoài tiệm (của Hiếu) củng vậy nhĩ. Mình định mua cái mạch khác củng loại này thử thế nào, chứ xài cái boar này bị ức chế wá.
        các bạn muốn ngon đừng ham hố mấy cái mạch đo. bạn đi kiếm mấy con loa cắm thẻ nhớ hỏng ấy. ở vệ đường ( khu trợ trời nó bán đấy) về còn dc cả loa lẫn mạch bỏ hết tất cả các mạch giao tiếp đi chỉ để lại mạch khuếch đại thôi nghe hay gấp vạn mà còn dễ nhìn nữa, mà còn có cả jack 3.5 nữa
        cần mua cặp
        2SA1075-2SC2525

Comment

Nguyên văn bởi ghettinhyeuv Xem bài viết
          các bạn muốn ngon đừng ham hố mấy cái mạch đo. bạn đi kiếm mấy con loa cắm thẻ nhớ hỏng ấy. ở vệ đường ( khu trợ trời nó bán đấy) về còn dc cả loa lẫn mạch bỏ hết tất cả các mạch giao tiếp đi chỉ để lại mạch khuếch đại thôi nghe hay gấp vạn mà còn dễ nhìn nữa, mà còn có cả jack 3.5 nữa
          Loa cắm thẻ nhớ thì mình củng có rồi, loại SUxxx gì đó ko nhớ rõ. lúc đầu nghe củng êm lắm nhưng dạo này nó củng xuống cấp luôn, nghe nhỏ hơn lúc trước và mở lớn thì bị rè nữa nên vứt xó rồi chỉ còn 2 cái loa là còn đẹp và ngon nghe còn rõ lắm, chắc chắn là hư cái boar.
          Thực ra mình chỉ muốn vọc để nghiên cứu điện tử nhằm tích lũy chút kiến thức để mai mốt DIY cái lớn hơn thôi. chứ loa nghe nhạc thì mình có cũng nhiều bộ rồi, mấy tháng trước mới tậu 1 em SoundMax A900 4.1, nghe thì có lớn ầm ầm thật nhưng chất âm nghe rời rạc sao ấy, ko sướng cái lổ tai. soundmax a810 thì 2 cặp mua thanh lý của cơ quan về. mới kiếm được 1 cặp loa full 10w/cái hàng nghĩa địa lấy ra từ tivi nghe êm êm (nhất là nhạc hòa tấu) nên định ráp cái mạch nhỏ nhỏ cho nó ấy mà.

Comment

hì bạn muốn mua sắn một bo 2003 để nghe nhạc vàng thì chắc ko dc ùi, vì bo đó chỉ có duy nhất một cái đó là khuếch đại âm thanh thôi. đâu có lọc,chống nhiễu,vvv, thì sao bạn nghe dc, nếu bạn ham DIY hãy sữa mạch kia để nghe kìa, mình chắc sửa cái bệnh ấy dễ hơn là bạn tìm cách cho cái mạch 2003 kia nghe hay ,to mà ko bị dè hi, ngày xưa thời còn đihocjw mình cũng nghịch nó cả LM368 nữa cơ. mà lắp LM368 nghe hay hơn nhiều bạn ạ
            cần mua cặp
            2SA1075-2SC2525

Comment

Đúng vậy mạch này mghe chơi thôi tôi đang học làm mạch chạy bằng tran có nhiều cách cân chỉnh hơn

Comment

Có các pro nào biết lí do tại sao ic tda 2003 của tôi rãy chân mua con khác về lắp vào thì ic rất nóng mà hát cà khịt cà khẹt ai biết chỉ dùm tôi cách khắc phục nhe

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
                  Có các pro nào biết lí do tại sao ic tda 2003 của tôi rãy chân mua con khác về lắp vào thì ic rất nóng mà hát cà khịt cà khẹt ai biết chỉ dùm tôi cách khắc phục nhe
                  bị "rãy chân" là bị thế nào hả bác ))

Comment

Bị đứt chân

Comment

Về tác giả

Collapse

silv3R Tìm hiểu thêm về silv3R

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X