Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiiet ke mach = orcard

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiiet ke mach = orcard

ai down thi thank minh nhá
    Attached Files

Nguyên văn bởi dungnv417 Xem bài viết
    ai down thi thank minh nhá
    Mình có 1 chú ý nhỏ là khi dùng orCAD layout để thiết kế bản mạch thì không nên dùng chức năng Autoroute. Thực tế cho thấy với công cụ autoroute này thì rất nhiều khả năng project đổ bể. Tốt nhất là tự mình route lấy mặc dù là mất công nhiều hơn.
    be kind, be sweet, be human

Comment

Nguyên văn bởi kit Xem bài viết
      Mình có 1 chú ý nhỏ là khi dùng orCAD layout để thiết kế bản mạch thì không nên dùng chức năng Autoroute. Thực tế cho thấy với công cụ autoroute này thì rất nhiều khả năng project đổ bể. Tốt nhất là tự mình route lấy mặc dù là mất công nhiều hơn.
      bác nói thế thì chỉ đúng với mấy cái mạch đơn giản thui bác à!
      em ví dụ như cái mạch nạp AVR thôi thì cũng đủ để đau đàu rồi! không dùng autoroute chắc làm cả ngày đêm cũng chưa xong đấy bác ạ.
      mỗi phương pháp có lợi ích riêng của nó, em nghĩ bác cứ việc xài autoroute sau đó sửa mạch bằng tay thì mạch rất đẹp mà ít bị lỗi hơn rất nhiều
      chúc bác thành công

Comment

Nguyên văn bởi neo9x Xem bài viết
        bác nói thế thì chỉ đúng với mấy cái mạch đơn giản thui bác à!
        em ví dụ như cái mạch nạp AVR thôi thì cũng đủ để đau đàu rồi! không dùng autoroute chắc làm cả ngày đêm cũng chưa xong đấy bác ạ.
        mỗi phương pháp có lợi ích riêng của nó, em nghĩ bác cứ việc xài autoroute sau đó sửa mạch bằng tay thì mạch rất đẹp mà ít bị lỗi hơn rất nhiều
        chúc bác thành công
        Cảm ơn vì ý kiến của bạn nhưng mình không nói lý thuyết đâu. Ngược lại thì có, nếu mạch đơn giản thì may ra dùng autoroute còn ăn thua, chứ các mạnh tương đối lớn thì đều phải tự route hết. Autoroute nó đâu có tính hết được các công dụng của các phần mạch đâu. Chỉ riêng phần nhiễu giữa mạch lực và mạch logic đã đủ chết rồi. Mình ko chỉ nói riêng mình đâu, mấy thằng bạn của mình làm cho bọn Motorola cũng đều phải self route hết cả. 1 ngày ăn thua gì, nhiều khi phải mất vài ngày mới route xong được 1 bản mạch chứ bộ.
        be kind, be sweet, be human

Comment

Nguyên văn bởi kit Xem bài viết
          Cảm ơn vì ý kiến của bạn nhưng mình không nói lý thuyết đâu. Ngược lại thì có, nếu mạch đơn giản thì may ra dùng autoroute còn ăn thua, chứ các mạnh tương đối lớn thì đều phải tự route hết. Autoroute nó đâu có tính hết được các công dụng của các phần mạch đâu. Chỉ riêng phần nhiễu giữa mạch lực và mạch logic đã đủ chết rồi. Mình ko chỉ nói riêng mình đâu, mấy thằng bạn của mình làm cho bọn Motorola cũng đều phải self route hết cả. 1 ngày ăn thua gì, nhiều khi phải mất vài ngày mới route xong được 1 bản mạch chứ bộ.
          em thì vẫn hay xài cái Autoroute rùi mới tự route ...
          cho nó auto xong thì các đường mạch đã được định dạng sẵn rồi sau đó mình muốn chỉnh sửa sao thì tuỳ ý! em nghĩ cách này tiết kiệm được thời gian và tinh chỉnh mạch của mình dễ dàng hơn, bác muốn chống nhiễu giữa các mạch thì cứ auto cho nó chạy thoải mái...sau đó chạy bằng tay để sắp xếp, chỉnh sửa thì tốt hơn!
          PS: Nói chung mỗi người một cách! mỗi cách lại có một cái hay và hạn chế của nó. Em thì quen với auto rồi tự chạy bằng tay, bác thì ok với tự route .... các bác thấy cách nào hợp với mình thì cứ xài ^^

Comment

Mình cũng vậy, với mạch phức tạp vài chục linh kiện mà không Autoroute chắc chết quá. Có thể mình cho chạy từng phần , rồi nếu cần thì tạo jumper. Còn mạch đơn giản , nhìn quen rồi, chỉ cần sắp xếp linh kiện , chạy một vài lần thì oke thôi. Xong rồi mình có thể sắp xếp linh kiện lại , vẽ đường vuông vức , thì mạch sẽ đẹp, và rất đễ kiểm tra lỗi. Kinh nghiệm của mình là vậy!!!!!!!!
            Cường - Giải Pháp IOT Việt
            https://iotvn.vn

Comment

Nguyên văn bởi neo9x Xem bài viết
              em thì vẫn hay xài cái Autoroute rùi mới tự route ...
              cho nó auto xong thì các đường mạch đã được định dạng sẵn rồi sau đó mình muốn chỉnh sửa sao thì tuỳ ý! em nghĩ cách này tiết kiệm được thời gian và tinh chỉnh mạch của mình dễ dàng hơn, bác muốn chống nhiễu giữa các mạch thì cứ auto cho nó chạy thoải mái...sau đó chạy bằng tay để sắp xếp, chỉnh sửa thì tốt hơn!
              PS: Nói chung mỗi người một cách! mỗi cách lại có một cái hay và hạn chế của nó. Em thì quen với auto rồi tự chạy bằng tay, bác thì ok với tự route .... các bác thấy cách nào hợp với mình thì cứ xài ^^

bạn này nói đúng đó ,phải sài auto chứ sao lại không ,đặc biệt là khi thiết kế mạch lớn như bord mạch robot (cai này rất là căn đó nếu không cẩn thận là robot chạy không kiểm sáot luôn) ,mạch điện thoại đi động,mạch card máy tính vv...
              dùng bằng tay thì cũng tốt nhưng không công nghiệp ,mặc dù hiệu quả cũng như nhau .bạn nên tập cách thiết kế bằng auto nếu muốn là nhà thiết kế thựC sự.trong orcad có các công cụ hỗ trợ rất tôt cho việc thiết kế auto
              tìm hiểu đi.không nên làm bằng tay................................
              Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
              Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Nguyên văn bởi vanmanh1988 Xem bài viết

bạn này nói đúng đó ,phải sài auto chứ sao lại không ,đặc biệt là khi thiết kế mạch lớn như bord mạch robot (cai này rất là căn đó nếu không cẩn thận là robot chạy không kiểm sáot luôn) ,mạch điện thoại đi động,mạch card máy tính vv...
                dùng bằng tay thì cũng tốt nhưng không công nghiệp ,mặc dù hiệu quả cũng như nhau .bạn nên tập cách thiết kế bằng auto nếu muốn là nhà thiết kế thựC sự.trong orcad có các công cụ hỗ trợ rất tôt cho việc thiết kế auto
                tìm hiểu đi.không nên làm bằng tay................................
                Không vẽ bằng tay thì làm sao có được mạch như mong muốn ?

Comment

Mạch công suất cho robocon còn manual được mừ, mạch nạp có là gì đâu.

Comment

Dùng autorun sẽ đỡ tốn công hơn,bạn nào chịu khó thì cứ vẽ tay vậy! hi hi..... Ngoài ra nếu mạch lớn hơn, phức tạp hơn, hoặc có nhiều phần tương tự ghép lại, thì ta có thể vẽ mạch in cho từng phần rồi ghép lại đi dây nối giữa các phần với nhau cũng là một cách. Trong orcad ta có thể load các bo khác nhau vào một bo chung được!!!
                    Cường - Giải Pháp IOT Việt
                    https://iotvn.vn

Comment

Dùng auto hay manual tùy vào từng mạch thôi. Em cá với các bác rằng nếu để auto cho một mạch kích thước bằng 1/2 tờ A4 và có khoảng 6 signals layers với vài trăm components thì các bác cứ pha ấm chè đi rồi ngồi đợi nhé nếu như không muốn nói là đơ máy. Không biết các bác thế nào chứ em đây,toàn route manual hết, mà các bác làm mạch highspeed hay RF mà xem, để nó auto rồi khi xem lại thấy nó chạy dây cực ngu luôn. Một board phức tạp cỡ như card edge PCIe hay motherboard thì chuyện route mất thời gian một tháng là bình thường.

Comment

Mấy pác cho em hỏi trong Ocard con led 7đoạn sao em tìm ko thấy . Hay cái đó mình tự tạo . Nếu tự tạo pác nào chỉ em cách tạo với , em mới bắt đầu học ocard
                        Tại sao lại học điện???
                        Sống cũng vì điện!!!
                        Chết cũng do điện!!!

Comment

Nguyên văn bởi kiddy Xem bài viết
                          Dùng auto hay manual tùy vào từng mạch thôi. Em cá với các bác rằng nếu để auto cho một mạch kích thước bằng 1/2 tờ A4 và có khoảng 6 signals layers với vài trăm components thì các bác cứ pha ấm chè đi rồi ngồi đợi nhé nếu như không muốn nói là đơ máy. Không biết các bác thế nào chứ em đây,toàn route manual hết, mà các bác làm mạch highspeed hay RF mà xem, để nó auto rồi khi xem lại thấy nó chạy dây cực ngu luôn. Một board phức tạp cỡ như card edge PCIe hay motherboard thì chuyện route mất thời gian một tháng là bình thường.
                          Ờ dưới pác có ghi là nhận là mạch in = orcard vậy pác ở đâu vậy . Làm 1 mạch in tốn hết bao nhiêu tiền vậy . Chỉ cần đem sơ đồ nguyên lý ra thì pác chuyễn wa mạch in luôn hả
                          Tại sao lại học điện???
                          Sống cũng vì điện!!!
                          Chết cũng do điện!!!

Comment

Nguyên văn bởi mario Xem bài viết
                            Ờ dưới pác có ghi là nhận là mạch in = orcard vậy pác ở đâu vậy . Làm 1 mạch in tốn hết bao nhiêu tiền vậy . Chỉ cần đem sơ đồ nguyên lý ra thì pác chuyễn wa mạch in luôn hả
                            Em không nhận làm mạch in bác ạ, em chỉ vẽ mạch in được chuyển từ sơ đồ nguyên lý thôi.

Comment

Nguyên văn bởi kiddy Xem bài viết
                              Em không nhận làm mạch in bác ạ, em chỉ vẽ mạch in được chuyển từ sơ đồ nguyên lý thôi.
                              Vậy mình muốn nhờ bạn giúp mình làm mạch in = ocard thì mình phải làm sao . Mình ở HCM mình đang cần làm gấp cái mạch sang mạch in
                              Tại sao lại học điện???
                              Sống cũng vì điện!!!
                              Chết cũng do điện!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

dungnv417 Tìm hiểu thêm về dungnv417

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X