Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý nghĩa các thông số ghi trên tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ý nghĩa các thông số ghi trên tụ điện

Chào các bác, tụ điện thường ghi 3 thông số là điện dung, điện áp tối đa mà nó chịu được, nhiệt độ tối đa mà nó chịu được.

VD như tụ ở hình trên có điện dung là 47uF, điện áp tối đa chịu được là 35V.

Nhưng có vài tụ nó không ghi V mà ghi WV hay SV như mấy con tụ sau thì có khác ý nghĩa không? nếu không khác ý nghĩa (vẫn là điện áp tối đa mà tụ chịu đựng được) thì sao nó không ghi V cho tiện mà ghi dư 1 chữ WV hay SV làm gì nhỉ?

Tụ hóa to nhất (ở góc phía trên, bên trái) ghi WV

Còn tụ hóa này thì ghi SV
    Last edited by capthoibao; 29-09-2012, 21:37.

Trích trang Web của HITACHI: "W.V. is the voltage that can be constantly applied, while SV is the maximum voltage that can be withstood for a short period of time (30 seconds according to JIS C5141)"
    Working Voltage (W.V.) Điện áp làm việc (liên tục) của tụ điện
    Surge Voltage (SV); Điện áp cao nhất mà tụ chịu đựng trong khoảng thời gian không quá 30'.

Như vậy, tụ có SV = 300V sẽ kém hơn tụ có WV = 300V.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mức điện áp làm việc (V) 6.3 10 16 25 35 50 63 80 100 160 200 250 315 350 400 450 500
      Mức điện áp tức thời (SV) 8 13 20 32 44 63 79 100 125 200 250 300 365 400 450 500 550

Các bạn tham khảo thêm tại đây, một số thông tin cần thiết về tụ hóa.
      http://www.hitachiaic.com/docs/produ...icalreport.pdf
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Trích trang Web của HITACHI: "W.V. is the voltage that can be constantly applied, while SV is the maximum voltage that can be withstood for a short period of time (30 seconds according to JIS C5141)"
        Working Voltage (W.V.) Điện áp làm việc (liên tục) của tụ điện
        Surge Voltage (SV); Điện áp cao nhất mà tụ chịu đựng trong khoảng thời gian không quá 30'.

Như vậy, tụ có SV = 300V sẽ kém hơn tụ có WV = 300V.
        vậy tụ chỉ ghi 1 chữ V thì nó tương đương với ghi WV hay SV vậy bác?
        Last edited by capthoibao; 29-09-2012, 19:31.

Comment

theo em thì V thương đương SV thôi, khi chọn tụ phải có áp ghi trên thân tụ >= sqrt(2) nhân với áp nơi gắn tụ. Nếu bằng áp ghi trên tụ thì tụ nóng.

Ngoài ra em còn thấy một số tụ 2V và nhiều giá trị lạ mắt khác nữa.
          Last edited by lvhn; 29-09-2012, 19:52. Lý do: sai chính tả nên sửa cho đúng. chỉ vậy thôi!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
            theo em thì V thương đương SV thôi, khi chọn tụ phải có áp ghi trên thân tự >= sqrt(2) nhân với áp nơi gắn tụ. Nếu bằng áp ghi trên tụ thì tụ nóng.

Ngoài ra em còn thấy một số tụ 2V và nhiều giá trị lạ mắt khác nữa.
            theo mình thì V tương đương với WV, đều là điện áp làm việc cả

Comment

Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
              Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

nhờ anh em đọc hộ cái tụ này ạ. thực tế mình đã dùng đồng hồ số để đo rồi. nhưng ko giải thích đc các chữ số trên tụ ạ.
                Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                  nhờ anh em đọc hộ cái tụ này ạ. thực tế mình đã dùng đồng hồ số để đo rồi. nhưng ko giải thích đc các chữ số trên tụ ạ.
                  Nó không có ý nghĩa để tra cứu đại trà đâu, nsx JBL không muốn công bố cái gọi là sở hữu trí tuệ của họ, anh em thợ chịu khó xài VOM mà đo.
                  Nhưng qua một số rất ít các hình rò rỉ thì tụ 53791 vô tình có con số 1.0UF vì thế suy ra theo kích thước thì 53792 là 2UF và 53794 là 4UF.
                  Cơ mà JBL là một hãng tên tuổi thế giới mà sao linh kiện trong cái loa thùng nhìn chán thế, có khả năng đây là các dòng loa cổ thời chiến tranh thế giới cũng nên.
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                    Ở nước ngoài để dễ tra cứu họ gán cho mỗi linh kiện 1 dãy số khj thay thế chỉ cần mang số đó ra hàng là mua được đúng linh kiện đó còn muốn hiểu dãy số đó thì phải có sách tra chuyên dụng bán ở hàng linh kiện tra là ra không phải thông tin bí mật gì đâu. Nếu không có sách thì dùng máy đo nếu còn tốt , hư thì hàn lần lượt các trị số từ 1 đến 10 uf tụ nào có tông hợp ý thì dùng tụ đó .

Comment

Về tác giả

Collapse

capthoibao Tìm hiểu thêm về capthoibao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X