Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nạp acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin chao ! vay cho minh hoi ,minh muon nap ac quy 12v30ah thi can may bien ap bao nhieu ampe?ai co so do cho minh xin luon:mail cua minh la: nguyenhoangbien672@yahoo.com;
    cam on nhieu nhieu

Comment

• Nguyên văn bởi thongnhathm Xem bài viết
      Các bạn cho mình hỏi : Máy nạp Acquy sử dụng 1 diode (Diode sắt) nắn , khi đo V-out để thang đo V-AC hay V-DC , khong hiểu sao , khi mình để thang AC thì được 18volt , còn để thang AC thì có 9 volt thôi , nhưng nạp acquy 12v-50Ah vẫn soi . Vừa rồi tưởng ông thợ quấn thiếu volt nên bảo ông ấy quấn thêm vòng dây ,ông nói V- out vậy là ok rồi , và đo thang AC chứ ko phải DC .
      do bạn nắn bằng 1 diot nên nắn nữa chu kỳ nếu đo ac thì đủ 18v còn đo dc nó chỉ báo 9v thôi, như vậy là đủ điên rồi đó
      Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nguuyenmissu Xem bài viết
        xin chao ! vay cho minh hoi ,minh muon nap ac quy 12v30ah thi can may bien ap bao nhieu ampe?ai co so do cho minh xin luon:mail cua minh la: nguyenhoangbien672@yahoo.com;
        cam on nhieu nhieu
        nếu bạn muốn mạch điện tử thì nhờ các PRO đàn anh giúp đỡ, còn mạch cũ thì bạn cần 1 BA sắt từ 12v-3a qua cầu chỉnh lưu là ok
        Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

• ắc quy hình như là nạp bằng chỉnh lưu nửa chu kì mà

Comment

• Khi nạp điện cho aq thì việc quan tâm nhất là dòng nạp cho nó. Vì nếu không có thế thì sẽ không có dòng nạp. Việc có dòng nạp rồi thì phải khống chế dòng nạp cho đúng với aq. Khi aq nạp, điện áp aq sẽ cao dần, để an toàn cho aq thì phải dừng khi aq no điện đến điện áp quy đinh của aq. Cứ thế mà triển khai thôi.

Comment

• bác cho em hỏi
              Last edited by aquangk; 14-05-2013, 10:32.

Comment

• bác cho em hỏi luôn.em có cái biến áp 12v thì em có thể chỉnh lưu,lọc nó rồi dùng cho mạch 7812 không. theo em biết thì mạch 7812 sụt áp giữa U vào vào U ra la khỏng 3v. nếu em dùng biến áp 12v thì áp ra của em là 9v à

Comment

• Nguyên văn bởi aquangk Xem bài viết
                  bác cho em hỏi tai sao sau khi chỉnh lưu lại không lọc
                  Vì acqui tự nó đã là 1 tụ lọc rồi

Comment

• thank bác. các bác cho em hỏi em có một biến áp 12v 8a em muốn điều chỉnh dòng ra của nó để nạp aq. ý tưởng của em la dùng một em tran npn rồi gắn một biến trở vào chân bazo đề điều chỉnh dòng tín hiệu --> điều chỉnh dòng ra. bác nào giúp em chọn tran với. em biết em tran tip2925 dòng tối đa của nó là khoảng 15a. em muốn chọn một em tran khoảng 10a thôi,vì biến áp của em là 8a

Comment

• mạch nạp acquy này dòng ra mấy ampe vậy mấy bạn.

Comment

• anh em nào có sơ đồ mạch sạc acquy chi dùng diode và tụ ,lam on cho minh xin ,cam on rat nhieu

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Nạp ắc - quy phải căn cứ trên các chỉ tiêu sau :

1/. Điện áp ắc quy khi đầy là 13,6 VDC đến 13,7 VDC.

2/. Chế độ nạp : Có 4 chế độ nạp.

* Nạp "thả nổi" : dòng nạp </= 1/15 dung lượng ắc quy trong 20 h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp thả nổi với dòng 0,27 A.

* Nạp vừa : dòng nạp = 1/7 --> 1/8 dung lượng ắc quy trong 8h --> 10h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp vừa với dòng 0,5 A --> 0,6 A.

* Nạp nhanh : dòng nạp = 1/4 dung lượng ắc - quy trong hơn 4h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp nhanh với dòng 1 A.

* Vừa nạp vừa dùng : dòng nạp = 1/2 dung lượng ắc quy cho đến khi đầy (dưới 10 phút). Khi điện áp ắc quy xuống còn 11,8 VDC hay 11,9 VDC thì lại nạp.

3/. Nguồn nạp :

Nguồn nạp phải có điện áp cao hơn điện áp đầy của ắc quy. Tốt nhất là nạp bằng nguồn chỉnh lưu, chỉ nắn mà không lọc (không lọc bằng tụ).

Tóm lại, nếu dùng biến áp thì nên mua biến áp ngã ra 12 VAC, dòng bằng 1/2 dung lượng ắc quy để có thể dùng nhiều chế độ nạp.

Khi nắn ra ta có điện thế đỉnh Vpp = 12 x (căn)2 - V diod = (12 x 1,414) - (0,6 x2) = 15,768 V. Đạt yêu cầu điện áp và cường độ nạp.

Thân ái.

Lan Hương.
                          Chị Lan Hương ơi, e đang muốn thiết kế bộ nạp cho accu (12V) của khối UPS online (220V - 50Hz - công suất 400VA) thì thiết kế bộ nạp như thế nào cho hợp lý ạ, nhất là khối biến áp của bộ nạp nữa ạ.
                          Cám ơn chị nhiều!

Comment

• cá bác Click image for larger version

Name:	Automatic battery charge controller circuit using 555 timer.jpg
Views:	2
Size:	46.8 KB
ID:	1388784Click image for larger version

ID:	1388784cho mình hỏi nguyên lý hoạt động của mạch này nha

Comment

• các bác cho mình hỏi nguyên lý hoạt động của mạch này nha.Click image for larger version

ID:	1388785

Comment

• em làm xong rồi giờ không biết chỉnh rv như thế để khi sạc ắc qui đầy thì tự ngắt

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X