Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi MBA này làm mỏ hàn xung được không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi MBA này làm mỏ hàn xung được không ?

Mọi người xem dùm có làm mỏ hàn xung giúp mình nha
    Input: 220V-240V 50Hz/60Hz
    Output: 24VAC 1300mA 28.8VA

Dùng được cuộn thứ cấp quấn lại 2 đến 3 vòng gì đó dùng dây hơn 2 li nhé.

Comment

Nguyên văn bởi nhanktdk35 Xem bài viết
      Dùng được cuộn thứ cấp quấn lại 2 đến 3 vòng gì đó dùng dây hơn 2 li nhé.
      Bạn cho mình hỏi là tháo hết dây bên thứ cấp ra rồi dùng dây đồng quấn lại phải không

Comment

Và kết quả của mình đây:
        - Rãnh nhỏ nên dây 3li quấn được 3 vòng
        - MBA rung nhẹ
        - Dây đồng thi nóng nhưng chì chua chảy thì đã chảy lớp nhựa cách điện dây đồng
        Ai giúp mình với !

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
          Và kết quả của mình đây:
          - Rãnh nhỏ nên dây 3li quấn được 3 vòng
          - MBA rung nhẹ
          - Dây đồng thi nóng nhưng chì chua chảy thì đã chảy lớp nhựa cách điện dây đồng
          Ai giúp mình với !
          Chảy là đúng rồi. Dây ở thứ cấp bạn phải dùng dây có tiết điện lớn hơn dây của mỏ hàn chứ. Ít nhất cũng phải gấp 2 hoặc 3. Nếu ko có dây tiết diện lớn hơn thì bạn gấp 3,4 dây vào

Comment

Nguyên văn bởi luutrihieu Xem bài viết
            Chảy là đúng rồi. Dây ở thứ cấp bạn phải dùng dây có tiết điện lớn hơn dây của mỏ hàn chứ. Ít nhất cũng phải gấp 2 hoặc 3. Nếu ko có dây tiết diện lớn hơn thì bạn gấp 3,4 dây vào
            Tại mình thấy trên youtube có hướng dẫn zậy, dùng chính dây quấn làm mỏ hàn lun.
            Zậy xin hỏi bạn luutrihieu bây giờ mình làm đầu mỏ hàn nhỏ lại được không ?

Comment

Bên luồng này không ai giúp mình sao ? Buồn zậy tar...hóng thêm cao nhân đi ngang

Comment

Bên luồng này không ai giúp mình sao ? Buồn zậy tar...hóng thêm cao nhân đi ngang
                Bỏ vỏ cách điện đi. Chập 4 sợi hoặc 5 sợi làm 1 rồi nhét trong 1 cái ống gen cách điện và chịu nhiệt sau đó quấn.
                Cái biến áp này công suất hơi đuối nên dây đầu mũi hàn nhỏ thôi ( 0.7-0.8mm) và hàn những mối hàn nhỏ.

Comment

Ra mấy ông sửa máy hàn cơ ý xin 1 đoạn dây đồng rẹt quấn cho nhanh đỡ phải chập nhiền sợ.
                  Hưng yên

Comment

Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ, chắc mình chưa có duyên với mỏ hàn xung nên làm hoài không được.

Comment

Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ, chắc mình chưa có duyên với mỏ hàn xung nên làm hoài không được.
                      Cái biến áp của bạn nếu giữ nguyên sơ cấp thì công suất hơi đuối ( được có 30W, cái mỏ hàn bán chợ ghi 100W). Bạn nên tháo bớt 1 số vòng dây sơ cấp ra để tăng công suất lên có thể sẽ được.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Cái biến áp của bạn nếu giữ nguyên sơ cấp thì công suất hơi đuối ( được có 30W, cái mỏ hàn bán chợ ghi 100W). Bạn nên tháo bớt 1 số vòng dây sơ cấp ra để tăng công suất lên có thể sẽ được.
                        Bạn tính công suất thế nào zậy ? Chi mình tính lại, nếu không đủ thì mình kiếm cái khác, lỡ làm thì làm cho xong lun. Mong hồi âm của bạn

Comment

bạn vào đây tham khảo.
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...-h%C3%A0n-xung

Comment

Bạn tính công suất thế nào zậy ? Chi mình tính lại, nếu không đủ thì mình kiếm cái khác, lỡ làm thì làm cho xong lun. Mong hồi âm của bạn
                            Trên cái MBA của bạn có ghi 28.8VA, nếu ăn bớt dây sơ cấp chắc lên được 35-40VA. Còn cái mỏ hàn bán sẵn ghi 100VA, Cái MBA của bạn có thể làm được nhưng chỉ hàn những mối hàn nhỏ thôi vì nó yếu.
                            Dây thứ cấp quấn dây tiết diện to nhất có thể ( vừa kín khe hở ) và dây đầu mũi hàn thì dùng dây nhỏ thôi ( 0.8-1.2 mm đường kính thôi).

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X