Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiệu điện thế đầu ra của bóng Compast

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hiệu điện thế đầu ra của bóng Compast

Các Bạn cho Mình hỏi. Mình có 1 bóng 3U 14W đã bị hỏng (đứt dây tóc bóng đèn). Mình tách lấy bộ phận mạch điện tử nhưng không biết hiệu điện thế đầu ra của mạch này là bao nhiêu (đầu vào là 220V) và đầu ra là điện 1 chiều DC hay là điện xoay chiều AC vậy các Bạn. Chờ ý kiến trả lời của các Bạn nhé. Xin cám ơn.

Bạn nối tắt hai đầu tim đứt lại thì chạy được một thời gian.
    Rất khó xác định áp ra của nó, vì nó chỉ chạy khi có tải đầu ra, tuỳ tải mà áp ra khác nhau. Chỉ biết khi bắt đầu khởi động để sáng đèn thì nó là áp xoay chiều tần số từ 25-60Khz cỡ trên 300V

Comment

Nguyên văn bởi fanvanthuan Xem bài viết
      Các Bạn cho Mình hỏi. Mình có 1 bóng 3U 14W đã bị hỏng (đứt dây tóc bóng đèn). Mình tách lấy bộ phận mạch điện tử nhưng không biết hiệu điện thế đầu ra của mạch này là bao nhiêu (đầu vào là 220V) và đầu ra là điện 1 chiều DC hay là điện xoay chiều AC vậy các Bạn. Chờ ý kiến trả lời của các Bạn nhé. Xin cám ơn.
      Mạch đèn compact là mạch dao động tạo ra điện AC từ nguồn DC 310V, để thắp sáng đèn huỳnh quang. Tần số dao động vài chục kHz (trên 16kHz, để tai người không nghe thấy tiếng rít).
      Khi không có bóng đèn thì đầu ra là DC, do mạch chưa dao động.
      Khi có bóng đèn, 2 sợi tóc 2 đầu đèn nối mạch cho tụ điện (tụ mắc song song với bóng đèn), mạch dao động tạo điện áp AC trên 2 đầu bóng đèn:
      - Đèn chưa sáng, điện áp trên 2 đầu đèn cao khoảng trên 300V.
      - Khi đèn sáng, sụt áp trên 2 đầu đèn (vào khoảng) 10V/10cm.

(Mọi thứ đều "vào khoảng" vì giá trị phụ thuộc vào cái bóng đèn: cũ hay mới, màu phát sáng, hãng nào SX,...)
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Chỗ này bác hơi nhầm rồi ạ, vì trước khi ra bóng thì điện áp chỉnh lưu 310VDC bị cản bởi một tụ pi rồi, nên lúc đó áp sẽ bằng 0.
        Dưới đây là một sơ đồ mạch đèn compact 3U18W và thông số điện của nó.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Chỗ này bác hơi nhầm rồi ạ, vì trước khi ra bóng thì điện áp chỉnh lưu 310VDC bị cản bởi một tụ pi rồi, nên lúc đó áp sẽ bằng 0.
          Dưới đây là một sơ đồ mạch đèn compact 3U18W và thông số điện của nó.
          Ý bạn là tụ C5 trong sơ đồ đó chứ gì?
          Không nhầm đâu, bạn phải quote thêm câu trên nữa:
          ... điện áp AC trên 2 đầu bóng đèn:
          Lúc "đèn chưa sáng" là tôi muốn nói trong quãng thời gian khởi động của đèn đó ạ, chứ không phải lúc đèn bị ngỏm đâu:
          Khi có bóng đèn, 2 sợi tóc 2 đầu đèn nối mạch cho tụ điện (tụ mắc song song với bóng đèn), mạch dao động tạo ...
          Vì là AC nên có tụ C5 thì cũng vẫn có điện áp trên 2 đầu đèn.
          Với lại nếu không có điện trên 2 đầu đèn thì đèn được mồi bằng cái gì nhỉ ? Bằng niềm tin ?
          Last edited by HTTTTH; 17-10-2015, 15:23.

Comment

- để tớ giải thích cho mà nghe. khi vứt cái bóng ra thì tran nó chỉ mở cho dòng nhỏ xíu đi qua bởi con trở mồi mắc ở cực B rất lớn, dao động blocking này rất nhỏ nên đo sẽ được gần như bằng 0. khi mắc cái bóng đèn vào thì nó sẽ tự kích qua cái xuyến lớn lên rất nhanh trong nháy mắt làm bóng đèn sáng...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              - để tớ giải thích cho mà nghe. khi vứt cái bóng ra thì tran nó chỉ mở cho dòng nhỏ xíu đi qua bởi con trở mồi mắc ở cực B rất lớn, dao động blocking này rất nhỏ nên đo sẽ được gần như bằng 0. khi mắc cái bóng đèn vào thì nó sẽ tự kích qua cái xuyến lớn lên rất nhanh trong nháy mắt làm bóng đèn sáng...
              Thế mà cũng đòi "để tớ giải thích cho mà nghe...".
              Ặc ặc... mấy cái đo đỏ trên đây làm tớ đau cả bụng !

Comment

Neu bạn đã tách lấy mạch thì mua luôn một bóng neon loại T4-8w hàn dây vào 2 đầu cực rồi nối vào 4 đầu ra mạch compact. cố định bóng neon vào đế 3u bằng 2 dây gút nhựa nhỏ. trước khi đèn sang thấy có hiện tượng đốt tim nên dòng ra là AC

Comment

Mạch compact này thật đơn giản, nhưng chắc nhiều người chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó, trong đó có mình!
                  Vậy kính mong ai đó hãy giải thích cơ chế hoạt động của nó để phổ cập cho mọi người nhé! Xin cảm ơn.

Comment

Thời gian là vàng ..tư duy là bạc...phải xem giá trị thực dụng của nó trước khi đầu tư...chúc mọi ngươi vui..và luôn nhớ bật đèn pin khi đi trong đêm ...

Comment

Các bác muốn biết điện áp ra thì cứ bật cho đèn sáng lên ,rồi để thang AC250 V rồi đo là xác định được ngay.
                      mình cũng đo mãi rồi,nhưng không biết đòng hồ có bị hỏng bởi vụ này không ??? Nhung hiện cái đồng hồ của mình đã ra đi ??? nhưng nó không hỏng ngay sau khi đo đâu các bác nhé,do vậy có thể là do đồng hồ đã cũ ????

Comment

San pham như vậy nè

Comment

Chào các Bạn và cám ơn các Bạn đã có những câu trả lời và bàn luận về câu hỏi của Mình. Mình l0000000à dân "gà mờ điện tử" nhưng lại muốn tìm hiểu về mạch điện tử này để có thể áp dụng cho 1 việc gì đó thú vị trong cuộc sống mà như Mình đã tình cờ đọc được trên Internet, Muốn vậy thì Mình phải hiểu nguyên lý hoạt động, điện áp đầu ra ... (đại khái là biết rõ về mạch này thì mới có thể áp dụng được). Vậy Bạn nào có thể nói rõ hơn về nguyện lý hoạt động, thông số, ... và kèm vài ứng dụng thực tế của việc tận dụng mạch điện tử này trong cuộc sống thì quá tốt. Mình cũng gửi kèm 2 tấm ảnh chụp Mạch điện tử này để các Bạn tiện tham khảo cho ý kiến nhé.Cám ơn các Bạn nhiều.
                          Attached Files

Comment

cái mạch này giống với mạch compact. mạch này dùng trong máy phát siêu âm. bạn nào biết giải thích mình với
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Mạch compact này thật đơn giản, nhưng chắc nhiều người chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó, trong đó có mình!
                              Vậy kính mong ai đó hãy giải thích cơ chế hoạt động của nó để phổ cập cho mọi người nhé! Xin cảm ơn.
                              Có ai vào giải thích nguyên lí hoạt động của nó cho các bé sinh viên hiểu bài không nhỉ? Giờ mình hiểu rồi thì mạch compat và TPĐT đã đi vào dĩ vãng, giờ là mạch driver led, boost áp từ 220Vac lên 400Vdc cấp cho mạch cộng hưởng nửa cầu để ra áp 22-54V/ constant current

Comment

Về tác giả

Collapse

fanvanthuan Tìm hiểu thêm về fanvanthuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X