Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng quan về tụ điện

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đấy là video về siêu tụ điện. Mỗi tụ chỉ có 2.5V thôi nhưng đến tận 2600F... rất ấn tượng. Có nhiều video nói về siêu tụ này. Nó dùng để kích hoạt oto điện. Tuy vôn nhỏ như Amps rất lớn. Von không giết chết bạn như Amps thì có thể... Các pác cho hỏi cái siêu tụ này có giật hok ta?? Lên ebay sắm vài cái về đốt xem sao :P

hình như nó không giật gì phải. Cái này mỏ hàn di động cũng ngon nhỉ :P
    Last edited by ichuot; 31-12-2011, 01:51.

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
      dạ vâng, rất cám ơn bác, em đã hiểu, nhất là cái C1U1 = C2U2 = Q đã rõ, cám ơn bác, nếu bác có ở gần tphcm, mời bác cùng đi 1 bữa cho vui ạ!
      Tp HCM có gần "the Hell" không nhỉ? Nếu gần thì đi một chuyến.
      Bạn hiểu được là tôi vui rồi.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi ichuot Xem bài viết
        Đấy là video về siêu tụ điện. Mỗi tụ chỉ có 2.5V thôi nhưng đến tận 2600F... rất ấn tượng. Có nhiều video nói về siêu tụ này. Nó dùng để kích hoạt oto điện. Tuy vôn nhỏ như Amps rất lớn. Von không giết chết bạn như Amps thì có thể... Các pác cho hỏi cái siêu tụ này có giật hok ta?? Lên ebay sắm vài cái về đốt xem sao :P

hình như nó không giật gì phải. Cái này mỏ hàn di động cũng ngon nhỉ :P
        cái này ko giật, vì voi thap quá, cái này em nghĩ ko làm máy hàn nổi, bác mua đc, cho em sờ 1 chút là vui rồi
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Năng lượng tích trữ trọng 1 tụ 2600F là hơn 8kJ = 8kWs = 8000Ws . Tương đương với năng lượng đốt một cái mỏ hàn 25W (2,5V / 10A) trong 8000Ws/ 25W = 320 giây = 5 phút 20 giây. Thời gian này trừ đi thời gian làm nóng mỏ hàn thì còn quá ít để hàn được một cái gì đó.

Nối song song vài cái, năng lượng được nhân lên vài lần. Nhưng cũng không thể sử dụng năng lượng này để đốt mỏ hàn di động được vì khi tụ phóng điện thì điện áp lấy ra bị giảm dần -> Chỉ chốc lát sau thì cái MỎ HÀN nguội dần, mặc dù năng lượng tích trong tụ vẫn còn dư dả !!!

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
            Năng lượng tích trữ trọng 1 tụ 2600F là hơn 8kJ = 8kWs = 8000Ws . Tương đương với năng lượng đốt một cái mỏ hàn 25W (2,5V / 10A) trong 8000Ws/ 25W = 320 giây = 5 phút 20 giây. Thời gian này trừ đi thời gian làm nóng mỏ hàn thì còn quá ít để hàn được một cái gì đó.

Nối song song vài cái, năng lượng được nhân lên vài lần. Nhưng cũng không thể sử dụng năng lượng này để đốt mỏ hàn di động được vì khi tụ phóng điện thì điện áp lấy ra bị giảm dần -> Chỉ chốc lát sau thì cái MỎ HÀN nguội dần, mặc dù năng lượng tích trong tụ vẫn còn dư dả !!!
            Theo mỏ hàn của Teo Hẳn thì sẽ tiêu thụ điện trong 1 phút là : 25 x 60 = 1500W. Tiêu thụ trong 1 giờ là : 1500 x 60 = 90.000W (90KWh).

Để tiết kiệm năng lượng nên Teo Hẳn đã cắt bỏ mỏ hàn, chuyển sang KHÒ.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

MỎ HÀN của tớ dạo nay nhỏ TEO rồi, chỉ còn 5 phút (à quên, 5W).
              Vì vậy chuyển sang ngáy KHÒ, khỏi hàn gì hết.

Hé hé...

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                Theo mỏ hàn của Teo Hẳn thì sẽ tiêu thụ điện trong 1 phút là : 25 x 60 = 1500W. Tiêu thụ trong 1 giờ là : 1500 x 60 = 90.000W (90KWh).

Để tiết kiệm năng lượng nên Teo Hẳn đã cắt bỏ mỏ hàn, chuyển sang KHÒ.
                Tính nộn: 25W = 25J/s.
                1 phút đốt hết 25J/s x 60s = 1500J
                1 giờ đốt hết 90.000J
                Đem 90.000J / 3600s = 25Wh = 0,025kWh.

Hóa ra nó ăn ít nhỉ? thẻo nèo càng ngày càng teo.

Tóm lại: MỎ HÀN có công suất XZ (W) thì trong 1 giờ tiêu thụ năng lượng XZ (Wh). Chia cho 1000 mới ra số kWh. May thật, không thì trả tiền điện chết bỏ.

Comment

Ừa! Teo Hẳn hấp tấp quá làm tớ lo ngay ngáy... Nhỡ cánh chị em đọc được rồi xót ruột thì anh em ta chẳng được hàn xì gì nữa...

Thế là tối nay tớ lại yên tâm hàn tiếp... May quá, tí nữa thì cắt mỏ hàn theo Teo Hẳn... Suýt nữa "mưng mủ" theo Teo Hẳn....
                  Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Ừa! Nhà Thùng hấp tấp quá làm tớ lo ngay ngáy... Nhỡ cánh chị em đọc được rồi xót ruột thì anh em ta chẳng được hàn xì gì nữa...

Vì thế, tối nay tớ lại yên tâm tiếp tục hàn ... không KHÒ nữa.

Còn cái Super Cap 2600F/2,5V, thì có hơn 8kJ = 8000J dùng mỏ hàn 25W vẫn chỉ được 5 phút 20 giây thôi, buồn thật.

Tớ nhớ khi đi học, ông thầy có ngân nga rằng: "Ông Dzun (Joule) là người Pháp, còn ông Oát (Watt) là người Anh, các anh chị nhớ chưa"?
                    Last edited by HTTTTH; 31-12-2011, 14:38.

Comment

các bác cho em hỏi tụ 1n=102 hay 103 ạ? Thank các bác ạ!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                        các bác cho em hỏi tụ 1n=102 hay 103 ạ? Thank các bác ạ!
                        1n = 102, 10n =103
                        Trần Quang Định
                        0932299590

Comment

Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                          1n = 102, 10n =103
                          Cho em hỏi 1n=1000p =103 bác giải thích rõ cho em đi

Comment

Cho em hỏi 1n=1000p =103 bác giải thích rõ cho em đi
                            bác sai rồi! 1nF=1000pF=102 chứ!!!
                            Bùi Thành Hậu

Gmail:
                            Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                              bác sai rồi! 1nF=1000pF=102 chứ!!!
                              Là 1000p=102=10x10^2 ,2đây là 10^2phải không bác! Em tưởng là chỉ là1000p=10^3=103!

Comment

Là 1000p=102=10x10^2 ,2đây là 10^2phải không bác! Em tưởng là chỉ là1000p=10^3=103!
                                Ok!bạn hiểu đúng rồi đó!!!
                                Bùi Thành Hậu

Gmail:
                                Fb:

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X