Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng quan về tụ điện

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chào các anh các chị. Em hiện đang là sinh viên năm 2 hoc nghành điện công nghiệp. Em có 1 câu hỏi không nghiêng về chuyên nghành của mình lắm nên mò mẫn hôm qua dến giờ vẫn chưa biết. Hihihihi. nên em lên diễn đàn hỏi mấy bác điện tử nè.Mong mấy bác giúp cho em cái.
    Câu hỏi : Bạn hãy trình bày các lý do tại sao người ta lại thường chọn SILIC hơn chọn GEMANIUM trong công nghiệp sản xuất chất bán dẫn ?
    anh chị nào có câu trả lời hoặc biết đường link nào liên quan đến vấn đề này xin gửi về cho em theo email: tringoc992@gmail.com
    em cần gấp nên mong mọi người trong diễn đàn giúp đỡ . Em xin cám ơn

Comment

• chào các anh các chị. Em hiện đang là sinh viên năm 2 hoc nghành điện công nghiệp. Em có 1 câu hỏi không nghiêng về chuyên nghành của mình lắm nên mò mẫn hôm qua dến giờ vẫn chưa biết. Hihihihi. nên em lên diễn đàn hỏi mấy bác điện tử nè.Mong mấy bác giúp cho em cái.
      Câu hỏi : Bạn hãy trình bày các lý do tại sao người ta lại thường chọn SILIC hơn chọn GEMANIUM trong công nghiệp sản xuất chất bán dẫn ?
      anh chị nào có câu trả lời hoặc biết đường link nào liên quan đến vấn đề này xin gửi về cho em theo email: tringoc992@gmail.com
      em cần gấp nên mong mọi người trong diễn đàn giúp đỡ . Em xin cám ơn

Comment

• các bác ơi cho e hỏi 2 con tụ hóa ở bộ nguồn (2 con to uỵch ấy). số liệu nó là 330 mi 220w. em có 2 con tụ 470 mi 200w thì có thay thế cho nhau được ko nhi? thank các bác trước

Comment

• Nếu điện áp ở đó dưới 200V thì dùng được. Nó phài là wv chứ không là w không.

Chúc vui.

Comment

• Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
            Nếu điện áp ở đó dưới 200V thì dùng được. Nó phài là wv chứ không là w không.

Chúc vui.
            vậy nếu mình chỉ có 1 con tụ hóa 470 uF 450V mà đem thay cho cả 2 tụ hóa 330 uF 220w ở bộ nguồn máy vi tính được không bác (tức là mình thay 1 con tụ hóa 470 uF 450V vào vị trí 1 con tụ hóa 330 uF 220w trên board mạch nguồn, còn 1 con tụ hóa 330 uF 220w còn lại thì mình gỡ nó ra và thay jumper vào) ?

Comment

• Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
              vậy nếu mình chỉ có 1 con tụ hóa 470 uF 450V mà đem thay cho cả 2 tụ hóa 330 uF 220w ở bộ nguồn máy vi tính được không bác (tức là mình thay 1 con tụ hóa 470 uF 450V vào vị trí 1 con tụ hóa 330 uF 220w trên board mạch nguồn, còn 1 con tụ hóa 330 uF 220w còn lại thì mình gỡ nó ra và thay jumper vào) ?
              Điều này là không thể được, vì đa phần phần nguồn của máy vi tính nó chạy có phần trung điểm của điện áp nguồn vào nên dùng 1 tụ sẽ không được, cho dù điện áp có cao hơn nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                Điều này là không thể được, vì đa phần phần nguồn của máy vi tính nó chạy có phần trung điểm của điện áp nguồn vào nên dùng 1 tụ sẽ không được, cho dù điện áp có cao hơn nhiều!
                em thấy 1 số bộ nguồn của hàn quốc nó chỉ dùng có 1 tụ lọc nguồn à bác? nên em nghĩ 2 tụ 330 uF 220w mắc nối tiếp thì điện dung sẽ giảm 1 nửa, nếu thay tụ 470 uF 450V thì điện dung cao hơn sẽ làm điện áp ra phẳng hơn.
                Ý tưởng của em bắt đầu từ Link này: Độ nguồn dễ quá ai cũng làm được... - vozForums

Comment

• Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                  em thấy 1 số bộ nguồn của hàn quốc nó chỉ dùng có 1 tụ lọc nguồn à bác? nên em nghĩ 2 tụ 330 uF 220w mắc nối tiếp thì điện dung sẽ giảm 1 nửa, nếu thay tụ 470 uF 450V thì điện dung cao hơn sẽ làm điện áp ra phẳng hơn.
                  Ý tưởng của em bắt đầu từ Link này: Độ nguồn dễ quá ai cũng làm được... - vozForums
                  Đó là ở những máy bộ thì bộ nguồn đó họ thiết kế hơi khác, nó tùy thuộc vào kiểu mạch dao động để kích sò công xuất.,có chăng nếu muốn thay đổi thì chỉ có thay 2 tụ đó bằng loại tụ tốt hơn như là tụ trong nguồn máy DELL chạy 2 tụ 470uF/ 200v, chất lượng hơn 2 tụ 330uF dỏm thường thấy trong mấy cái nguồn bậc thấp!

Comment

• Nguyên văn bởi krokroki Xem bài viết
                    các bác ơi cho e hỏi 2 con tụ hóa ở bộ nguồn (2 con to uỵch ấy). số liệu nó là 330 mi 220w. em có 2 con tụ 470 mi 200w thì có thay thế cho nhau được ko nhi? thank các bác trước
                    Cứ thay thoải mái bạn à.2 con đó nó mắc nối tiếp mà. Điện áp chịu đựng tổng cộng là 400V đấy. điện áp sau chỉnh lưu chỉ 300V thôi.

Comment

• thanks mọi người mình đang học kỹ thuật điện tử (điện tử căn bản)mình thấy rất khó nhưng đang cố gắng học mong người up lên nhiu để dc mở rộng tầm hiểu biết

Comment

• Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                        Nếu điện áp ở đó dưới 200V thì dùng được. Nó phài là wv chứ không là w không.

Chúc vui.
                        ác,bác nhầm rùi theo em được bít thì 2 tụ trong bộ nguồn atx phải có wv la 200v trở lên cái này em đọc ở tài liệu sửa chữa bộ nguồn atx
                        Last edited by h11540; 03-11-2012, 15:12.
                        SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

• mình có cái mạch nguồn atx made in tung của,nhưng có 2 con tụ hóa đấu ngược cực rất lạ trên sơ đồ cũng như trên bộ nguồn cũng thấy như vậy,ai giải thích nhiệm vụ của em nó làm gì không, để lọc nguồn thì có lý nhưng sao 2 đầu lại đều là GND
                          SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

• này ai có biết tụ Flux Capacitor không đặc biệt đấy !! dành cho tương lai 1.2GW cơ ^^ = vụ sấm sét mưa dông mà đi mất tiêu ông tiên sĩ tích năng lượng khỏe vài kv 1 chuyến tương lai hay về quá khứ hài lắm

Comment

• Chào các anh chị.e mới học điên tử co vài chỗ chưa hiểu về tụ điện và điện trở.như khi mắc tụ // thi tăng giá tri,mắc nối tiếp thì giảm giá trị,điện trở thì ngược lại mong các anh chị giải thich giùm e,thank nhiều ak

Comment

• các ah xem giúp e cái này, giả dụ cho dòng điện không đều lúc 4v,lúc 5v,lúc thì lại 7v vào tụ hóa, vậy thì tụ nó sẽ như nào?? các ah cho em xin các dùng và cách công thức tính với các tụ điện!^^ thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X