Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Build grow LED Light

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Build grow LED Light

Chào ACE, em muốn trồng một số cây ăn quả nhỏ và hoa trong phòng. Trên mạng bán đèn LED cho trồng cây trong nhà với giá chát quá, nên em muốn tự build 1 bộ. Gồm 3 LED xanh dương 3W, 9LED đỏ 3W,nhưng cái quan trọng là em không biết làm driver cho nó. Em dùng nguồn sạc laptop 18V DC ạ.
    Điện tử là niềm vui của tôi, tôi yêu sáng tạo!

Đầu tiên, nên quên cái nguồn laptop đi. Nếu mắc nối tiếp thì 9 LED đỏ điện áp rơi đã vượt quá điện áp nguồn laptop rồi. Mắc song song thì khó chia dòng đều giữa các nhánh LED.

Nối tuần tự (nối tiếp) tất cả 12 LED với nhau thành một chuỗi. Kiếm biến áp sắt từ đầu ra 24VAC, nắn dòng và lọc ra còn khoảng 32VDC. Trình độ vừa phải thì lắp mạch ổn dòng dùng LM317 để nuôi cả cái chuỗi này. Sơ đồ mạch ổn dòng rất đơn giản, có sẵn trong datasheet của LM317. Dòng ổn định đặt ở 350 mA (nửa công suất) để bền LED.

Trình độ đã khá rồi, muốn hiệu suất cao hơn thì chuyển sang mạch ổn dòng kiểu nguồn xung dùng LM2576-ADJ.

Disclaimer
    Diễn đàn chỉ tư vấn kỹ thuật. Diễn dàn tuyệt đối không chịu trách nhiệm nếu thành viên dùng kiến thức kỹ thuật để trồng cỏ, cây anh túc hay những thứ tương tự. Thành viên hoàn toàn tự chịu trách nhiệm về ứng dụng của mình.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Disclaimer
      Diễn đàn chỉ tư vấn kỹ thuật. Diễn dàn tuyệt đối không chịu trách nhiệm nếu thành viên dùng kiến thức kỹ thuật để trồng cỏ, cây anh túc hay những thứ tương tự. Thành viên hoàn toàn tự chịu trách nhiệm về ứng dụng của mình.
      Bác làm em sợ,nói thế mấy anh áo xanh áo tràm tưởng thật lại phiền hàng xóm nhà em. Em trồng mấy cây dâu tây với hoa lavender thôi
      Bác có thể chỉ em cách nắn dòng ra 32v không? em chỉ biết từ 24 thành 48v bằng tụ thôi :3
      Điện tử là niềm vui của tôi, tôi yêu sáng tạo!

Comment

Về tác giả

Collapse

nutekid Tìm hiểu thêm về nutekid

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X