Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp 1 chút về vấn đề relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi prono113 Xem bài viết

Bạn nói mình tên gọi thôi role kính hay gì. Chợ nhật tảo mình đi cái vèo à. Role mình đang dùng là 12v5pin 125vac 12adc á màu xanh
    Mua rờ le kính 2 hay 3 hàng tiếp điểm 10-20 A đi dùng thoải mái cái màu xanh chịu nhiệt kém tải nặng rất mau hư mà mạch báo trộm lại đấu thêm cái đèn trợ sáng vô chi cho hao bình .

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Cái này gọi là quảng cáo .... Như có những cái đài bé tý cua Trung quốc nó toàn gi hơn 1000 w ai tin thì tin mua rồi ráng chịu. Còn như bác vivanpham nói đấu hai role // rồi đấu song song tiếp điểm cũng là bài toán khó vì hai role không thể đóng mở cùng lúc được... Role chất lượng cao giá cũng không rẻ chút nào....
      Tôi chỉ cách đấu // 2 tiếp điểm ở đâu nào? làm ơn quote lại dùm.

Comment

Bạn nói mình tên gọi thôi role kính hay gì. Chợ nhật tảo mình đi cái vèo à. Role mình đang dùng là 12v5pin 125vac 12adc á màu xanh
        Mình chỉ biết loại này nhưng có 4 chân thôi hehe, mà loại 5 chân là dùng cả tiếp điểm thường đóng (mà mạch của bạn ko dùng đến tiếp điểm này):

Nhưng suy đi tính lại thì bạn nên dùng loại 100A hoặc hơn vì khi đề dòng nó ăn cao lắm:

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          vớ vẩn. có gì mà ko ổn. khi mới mở máy dòng gần như=0. khi rơ le đã đóng rùi mới chịu tải thì 20a cũng ok. nó chỉ hy sinh khi lúc đóng cắt dòng lớn nó phóng cháy tiếp điểm thui. bạn cứ nhìn cái cầu chì bé xíu thì biết. mà ăn dòng mạnh là cái củ đề ấy bạn. nếu cẩn thận thì mắc // 2 cái rơ le là xong
          Ko phải thế chứ bạn Mèo? Số A ghi trên relay là dòng điện giới hạn ko được phép vượt qua trong mọi trường hợp chứ, vì lá đồng tiếp điểm cũng có điện trở nên sinh nhiệt mà, 12A thì dùng tối đa 12A thôi, dùng 20A nó thăng thiên luôn í chứ. Theo mình nên dùng loại 100A vì nghe đâu đó nói dòng khi đề xe có thể lên con số đó.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            Mua rờ le kính 2 hay 3 hàng tiếp điểm 10-20 A đi dùng thoải mái cái màu xanh chịu nhiệt kém tải nặng rất mau hư mà mạch báo trộm lại đấu thêm cái đèn trợ sáng vô chi cho hao bình .
            Ý mình là mình thiết kế mạnh đóng ngắt relay để tắt mở toàn bộ nguồn điện của xe nghĩa là toàn bộ tải trên xe đều qa tiếp điểm relay

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Ko phải thế chứ bạn Mèo? Số A ghi trên relay là dòng điện giới hạn ko được phép vượt qua trong mọi trường hợp chứ, vì lá đồng tiếp điểm cũng có điện trở nên sinh nhiệt mà, 12A thì dùng tối đa 12A thôi, dùng 20A nó thăng thiên luôn í chứ. Theo mình nên dùng loại 100A vì nghe đâu đó nói dòng khi đề xe có thể lên con số đó.
              Theo mình nghĩ là hệ thống đề nó nằm riêng bởi vì hiện tại bộ mình tự lắp đã xài đc gần 1 năm và chỉ dùng 1 relay 12v5pin thôi. Nếu xài role tới 100a thì mạch khá to nhưng những bộ chtrom bán ngoài chỉ nhỏ thôi

Comment

Mình thắc mắc là bình acquy chỉ vài ampe thôi s lúc mở các bạn lại tính đc lên tới >20a.

Comment

@thtr... dòng ghi trên rơ le là dòng tối đa nó đóng cắt được đó bạn. còn khi nó đã đóng rùi sau đó mới cho dòng đi qua thì có thể chịu được dòng lớn khổng lồ luôn đó bạn. tiếp điểm của rơ le cực kỳ sít và dẫn điện tốt. bạn cứ nhìn cái cầu chì chục a nhỏ xíu ấy mà nó dẫn chục a có sao đâu. ví dụ điển hình nhất là cái công tắc quả nhót 5a tớ dùng cho bếp từ 2100w mấy năm nay có làm sao đâu. về cái củ đề thì nó nối chung với hệ thống khóa của xe các loại khóa từ chống chộm cũng ngắt cả củ đề... ///// chủ thớt cứ lắp // thêm 1 cái rơ le nữa mà dùng coi như 1 cái đấy nó dư sức ghánh thêm cái đèn mới lắp. mà cái đèn ấy led thì ko phải 45w đâu. ánh sáng sẽ rất khủng khiếp nếu đúng ngần ấy công suất...

Comment

Mình thắc mắc là bình acquy chỉ vài ampe thôi s lúc mở các bạn lại tính đc lên tới >20a.
                    Số ghi trên accu đơn vị là Ah (Am-pe giờ), là dung lượng của accu, VD: 7Ah nghĩa là nếu dùng 7A thì được 1h, dùng 1A thì được 7h, dùng 14A thì được 0,5h v.v... nghĩa là lấy số A thực tế khi sử dụng và thời gian accu cầm cự được nhân với nhau.
                    Dòng điện khi sử dụng tuân theo định luật ohm I = U/R nên nó chẳng liên quan gì đến dung lượng accu cả, R càng nhỏ thì I càng lớn.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                      @thtr... dòng ghi trên rơ le là dòng tối đa nó đóng cắt được đó bạn. còn khi nó đã đóng rùi sau đó mới cho dòng đi qua thì có thể chịu được dòng lớn khổng lồ luôn đó bạn. tiếp điểm của rơ le cực kỳ sít và dẫn điện tốt. bạn cứ nhìn cái cầu chì chục a nhỏ xíu ấy mà nó dẫn chục a có sao đâu. ví dụ điển hình nhất là cái công tắc quả nhót 5a tớ dùng cho bếp từ 2100w mấy năm nay có làm sao đâu. về cái củ đề thì nó nối chung với hệ thống khóa của xe các loại khóa từ chống chộm cũng ngắt cả củ đề... ///// chủ thớt cứ lắp // thêm 1 cái rơ le nữa mà dùng coi như 1 cái đấy nó dư sức ghánh thêm cái đèn mới lắp. mà cái đèn ấy led thì ko phải 45w đâu. ánh sáng sẽ rất khủng khiếp nếu đúng ngần ấy công suất...
                      Uk đấu thêm 1 cái nữa cũng dễ hơn so vs đi tìm loại khác ^^

Comment

Số ghi trên accu đơn vị là Ah (Am-pe giờ), là dung lượng của accu, VD: 7Ah nghĩa là nếu dùng 7A thì được 1h, dùng 1A thì được 7h, dùng 14A thì được 0,5h v.v... nghĩa là lấy số A thực tế khi sử dụng và thời gian accu cầm cự được nhân với nhau.
                        Dòng điện khi sử dụng tuân theo định luật ohm I = U/R nên nó chẳng liên quan gì đến dung lượng accu cả, R càng nhỏ thì I càng lớn.
                        Ok đã hiểu tks bạn

Comment

Bác ơi củ đề nó nối qua tiếp điểm rơle đề rồi tới ac quy luôn ko qua cầu chì hay công tắc ổ khóa gì cả. Đèn pha mà chạy điện máy thì cũng ko ăn điện ắc quy luôn

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                            Bác ơi củ đề nó nối qua tiếp điểm rơle đề rồi tới ac quy luôn ko qua cầu chì hay công tắc ổ khóa gì cả. Đèn pha mà chạy điện máy thì cũng ko ăn điện ắc quy luôn
                            Vậy hả thảo nào cái role mới chịu nổi. Xe mình Fi

Comment

quanghao vậy dây nguồn sau khóa nếu cho xe xài điện bình là đèn pha xinhan demi den hậu kèn thôi phải ko hay xinhan nó cũng qa role thẳng dô bình

Comment

quanghao vậy dây nguồn sau khóa nếu cho xe xài điện bình là đèn pha xinhan demi den hậu kèn thôi phải ko hay xinhan nó cũng qa role thẳng dô bình
                                xinhan thì ăn điện sau ổ khóa. Một số xe đèn pha xài điện bình cũng có rơle nối tới bình ko qua ổ khóa thì phải

Comment

Về tác giả

Collapse

prono113 Tìm hiểu thêm về prono113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X