Thông báo

Collapse
No announcement yet.

!!Help!! Cần giúp đỡ về mạch thay đổi điện áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• !!Help!! Cần giúp đỡ về mạch thay đổi điện áp

Chào mọi người. Mình có mạch sau cần mọi người sửa giúp.
    Chẳng là mình muốn thay đổi điện áp ở đầu ra output từ 8V thành 12V mỗi khi có tín hiệu 5V kích con transistor.
    Nhưng khi thử trên test board thì không thành công, nó luôn là 8V.
    Các bạn giúp mình sửa mạch này với hoặc có mạch nào có chức năng như vầy thì cho mình xin.

Mong mọi người giúp đỡ.
    Click image for larger version

Name:	MẠCH CHỌN ÁP.PNG
Views:	1245
Size:	17.3 KB
ID:	1691860

Nguyên văn bởi nguyentai_br Xem bài viết
    Chẳng là mình muốn thay đổi điện áp ở đầu ra output từ 8V thành 12V mỗi khi có tín hiệu 5V kích con transistor.
    Các bạn giúp mình sửa mạch này với hoặc có mạch nào có chức năng như vầy thì cho mình xin.

Mong mọi người giúp đỡ.
    [ATTACH=CONFIG]n1691860[/ATTACH]

khi chân B của transistor chỉ có 5v từ VĐK đưa đến thì chân E của transistor (OUT) cũng chỉ có gần 5v mà thôi , sở dĩ ở điểm OUTPUT nó có 8v là do áp 8v đi qua D1 đến OUT . vì thế muốn có 12v tại điểm OUTPUT thì bạn phải đảo pha thêm 2 lần nữa thì mới có được 12v xuất ra , từ chân E transistor qua một trở 10k đến chân B của transistor NPN khác , chân E nối GND , chân C qua 1 trở 22k đến chân B của 1 transistor PNP (A1015) , chân E PNP nối 12v , chân C PNP ra OUTPUT , và bỏ D1 ra khỏi mạch,khi có lệnh H đến C1815 thì transistor này dẫn chân C có 5v làm cho transistor NPN thứ 2 dẫn , chân C có áp 0V, áp 0V này làm cho transistor PNP A1815 dẫn, chân C sẽ có áp 12v từ chân E đi qua chân C , các transistor cần có 1 trở 10k từ chân B đến chân E ( cho cả 3 transistor)

Comment

Mong mọi người giúp đỡ.
      Do cái mạch thiết kế sai!
      Q1 lấy áp vào chân C, áp ra chân E nên áp ra (khi chưa nối với OUTPUT) chỉ có 5 - 0,7 = 4,3V (0,7V là Ube của Q1). Do chân E đã nối với OUTPUT (đang có sẵn gần 8V ) nên nó bị kéo áp lên 8V và sẽ ko thể lên 12V được.

​Phải như này:

Khi chưa có 5V thì Q1 bị khóa -> chân trái R2 không được nối mass -> không có dòng EB trên Q2 -> Q2 cũng bị khóa -> OUTPUT do +8V cấp qua D1 nên có gần 8V (sụt 1 chút khi qua D1).
      Khi có 5V thì Q1 dẫn -> chân trái của R2 được nối mass -> có dòng EB trên Q2 -> Q2 dẫn -> điện áp từ +12V qua Q2 đến OUTPUT -> OUTPUT ~ 12V.

Comment

Cảm ơn 2 bạn nhiều nha. Để mình thử .

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1691914]
          Do cái mạch thiết kế sai!
          Q1 lấy áp vào chân C, áp ra chân E nên áp ra (khi chưa nối với OUTPUT) chỉ có 5 - 0,7 = 4,3V (0,7V là Ube của Q1). Do chân E đã nối với OUTPUT (đang có sẵn gần 8V ) nên nó bị kéo áp lên 8V và sẽ ko thể lên 12V
          Bác trthnguyen nói rõ chỗ này dùm em cái. Với NPN thì dòng chính là Ice mà. Cực c đang nối Vcc thì sụt áp chỉ còn 11.7v chứ ạ

Comment

Xin lỗi nhé mình nhầm

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Bác trthnguyen nói rõ chỗ này dùm em cái. Với NPN thì dòng chính là Ice mà. Cực c đang nối Vcc thì sụt áp chỉ còn 11.7v chứ ạ
              Với trans NPN thì điện áp chân B phải lớn hơn điện áp chân E khoảng 0,6 -> 0,7V thì trans mới dẫn, bạn đưa vào chân B 5V mà bắt chân E có 11,7V sao được?
              p/s: các IC ổn áp cũng có nguyên lý tương tự: chân B sẽ được ổn áp ở Vb nào đó, chân E sẽ ổn áp ở Vb - 0,7V (hoặc Vb - 0,6V). VD con 7805 (phần chữ nhật màu xanh):

Comment

Mong mọi người giúp đỡ.
                [ATTACH=CONFIG]n1691860[/ATTACH]
                Bài trước mình nhầm mình xin lỗi top nhé.
                Mình xin sửa lại.
                Bác chủ thớt có thể lấy tín hiệu 5V để khiển opto còn 2 chân kia opto 1 chân nối Vcc chân còn lại vô B cực của NPN là ok đấy. Nhớ lắp trở hạn dòng cho 2 bên opto cho phù hợp nhé. Hạn dòng 1 trongb2 chân bên 12 R khoảng 1k. 34 R khoảng 680 hay 1k j đó.

Comment

Bác trthnguyen chỉ lại em mới nhớ. Hi cho em xin lỗi vì mới lên dd lần đầu và xem nhầm topic. Hi.
                  Cảm ơn bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyentai_br Tìm hiểu thêm về nguyentai_br

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X