Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về Nam Châm Điện để làm Magnetic Sweeper

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về Nam Châm Điện để làm Magnetic Sweeper

Em chào anh chị,
    Em hiện có 1 đề tài đó là dùng Nam châm điện để làm magnetic sweeper, đại loại là 1 thiết bị hút sắt, ốc vít vụn trong công xưởng, đường băng.....
    Nhưng theo em tìm hiểu magnetic sweeper luôn đc làm bằng Nam châm vĩnh cửu , em muốn làm bằng nhiều cục Nam châm điện có được không ạ, Em không tìm được công thức cụ thể để tính toán số vòng, cũng như lực hút của Nam châm điện, lõi sắt em dùng là lõi sắt từ máy biến áp cũ, lò vi sóng cũ ạ. Nam châm điện chỉ cần hút đc thỏi sắt 5 lạng đổ xuống, khoảng cách từ nam châm đến vật được hút từ 5-10 cm ạ!!!!!
    Liệu có thể chế tạo đc 1 nam châm điện đạt tiêu chí trên và có thể hoạt động tầm 20p/lần mà ko bị nóng dẫn đến hỏng hóc đc ko ạ!!!!
    Em mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị ạ!!!!!

Đầu tiên, bạn cần tính hoặc ước lượng cái lực cần dùng.

Sau đó, căn cứ theo trang sau để tính ngược lại cái dòng cần thiết căn cứ theo số vòng dây và lực cần thiết ở trên
    http://www.daycounter.com/Calculator...lculator.phtml

Tiếp theo là tính kích thước dây theo dòng tính được ở bước trên, ví dụ lấy mật độ dòng là 10 A/mm2

Cuối cùng là tạo ra cái dòng ổn định đó bằng điện tử : chỉnh điện áp đặt lên cuộn dây, mắc điện trở nối tiếp cuộn dây, điều xung PWM ... là xong.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

em cám ơn anh nhiều ạ!!! Anh có thể chỉ cho em đại lượng A trong công thức F = (N*I)2 μ0 A / (2 g2) là gì được không ạ!!!!

Comment

A là diện tích mặt cắt ngang của lõi, tính theo (hình như) m2.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em chào anh ạ, lõi sắt để quấn nam châm em dùng hình dạng như hình bên dưới, Vậy A tính như thế nào ạ, em cũng chưa rõ tính tiết diện dây dựa theo dòng tính được như nào ạ, anh có thể giúp hiểu rõ hơn được không ạ, em cám ơn anh!!!!

Comment

anh cho em hỏi trong công thức trên thì đại lượng nào mình có thể tự chọn được ạ!!!

Comment

Nguyên văn bởi diephk_hk Xem bài viết
              anh cho em hỏi trong công thức trên thì đại lượng nào mình có thể tự chọn được ạ!!!
              Là a vì khi muốn quấn dây to hơn thì kiếm lõi có khung a cao hơn để quấn đủ số vòng hay khi tăng tiết diện a thì số vòng giảm cho phép quấn dây kính to hơn .

Comment

Về tác giả

Collapse

diephk_hk Tìm hiểu thêm về diephk_hk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X