Thông báo

Collapse
No announcement yet.

(Help) Kinh nghiệm dò sơ đồ mạch nguyên lý từ mạch điện thật

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• (Help) Kinh nghiệm dò sơ đồ mạch nguyên lý từ mạch điện thật

Mình làm đồ án môn học, thầy giáo giao cho một cái mạch điện khởi động từ động cơ 1 chiều bị hỏng yêu cầu mô phỏng và làm lại mạch đó. Muốn làm được cần có mạch nguyên lý mà thầy bắt tự mò. Nhưng khổ cái mạch này rất nhiều link kiện lại bị sửa đi sửa lại đường hàn, đường nối link kiện ở cả hai mặt. Dùng đồng hồ đo thông mò vẽ mãi ko được. Bạn nào có kinh nghiệm làm cái này bày mình mẹo với nhé. Thanks

nói với thầy giáo tự thầy copy đi bắt vẽ lại làm gì (bạn học trường nào vậy)
    Đời là vạn ngày sầu

Comment

Mới học thì không làm được kiểu đó đâu
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi HAI17 Xem bài viết
        nói với thầy giáo tự thầy copy đi bắt vẽ lại làm gì (bạn học trường nào vậy)
        mình xin thầy mạch nguyên lý rùi nhưng thầy ko cho, ông bảo chúng mình phải tự làm. Mình học BKHN.

Comment

Bảo ông tự đi mà làm .

Còn đối với mình nếu muốn nhìn ra đc sơ đồ mạch thì phải nắm chắc và hiểu kĩ về mạch đó. Và biết đc từng nhiệm vụ của linh kiện đó ở vị trí đó . Rồi mới lần mò theo mạch và vẽ lại
          Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

mạch dễ thì được chứ mạch khó thì cũng chịu.bạn nhìn vào cái "cục" đó.có gắng bóc tách từng khối,xác định chân cẳng các linh kiện trong mạch phần nào khó quá thì hỏi ý kiến thầy.Đừng ngại khó mà hỏi thầy ngay làm thầy phật ý cho là mình lười.chúc bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi family_zaiza Xem bài viết
              mình xin thầy mạch nguyên lý rùi nhưng thầy ko cho, ông bảo chúng mình phải tự làm. Mình học BKHN.
              khi còn được đi học thì em cũng nên cố gắng học và hỏi cho kỹ càng , có thể sau này em không làm nghề này , nhưng đó lại là kỹ năng trong cuộc sống. Thầy đã bảo tự làm thì cũng cố gắng xem cái khối mạch đó mà vẽ lại , có thể sai sót nhưng vẽ lại lần khác thì sẽ được và càng hiểu hơn những gì em đang học bây giờ, dù gì thì em cũng là SV rồi(BKHN), vì thế không nên ỷ lại, còn trên diễn đàn thì cũng có nhiều điều để học , nhưng nếu em muốn thuận lợi hơn thì cho cái hình ảnh vật muốn tìm lên d.đàn thì nhiều người mới có cách hướng dẫn hoặc hỗ trợ cho em, chứ nói khơi khơi thì biết mạch kiểu gì mà góp ý!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                khi còn được đi học thì em cũng nên cố gắng học và hỏi cho kỹ càng , có thể sau này em không làm nghề này , nhưng đó lại là kỹ năng trong cuộc sống. Thầy đã bảo tự làm thì cũng cố gắng xem cái khối mạch đó mà vẽ lại , có thể sai sót nhưng vẽ lại lần khác thì sẽ được và càng hiểu hơn những gì em đang học bây giờ, dù gì thì em cũng là SV rồi(BKHN), vì thế không nên ỷ lại, còn trên diễn đàn thì cũng có nhiều điều để học , nhưng nếu em muốn thuận lợi hơn thì cho cái hình ảnh vật muốn tìm lên d.đàn thì nhiều người mới có cách hướng dẫn hoặc hỗ trợ cho em, chứ nói khơi khơi thì biết mạch kiểu gì mà góp ý!
                Em không phải có ý là ỷ lại, chỉ là em làm mà nó cứ đâu khó định hình nên em lên đây hỏi xem ai có mẹo gì giúp em làm tốt hơn thôi còn em vẫn phải làm mà. Hình thì đây cho mọi người có hướng dẫn gì thì tiện chỉ bảo Click image for larger version

Name:	Jack084.jpg
Views:	1
Size:	188.6 KB
ID:	1375753 Click image for larger version

Name:	Jack085.jpg
Views:	1
Size:	112.5 KB
ID:	1375754

Comment

mạch này mà 3 lớp trở lên thì vẽ lại chắc sướng lắm đây.

Comment

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết
                    mạch này mà 3 lớp trở lên thì vẽ lại chắc sướng lắm đây.
                    chỉ 2 lớp thôi bạn ak

Comment

với bo mạch nhiều linh kiện như thế nầy, mạch in lại 2 lớp, đối với bạn vẻ lại ra sơ đồ là cả 1 vấn đề lớn.
                      tôi chỉ gợi ý cho bạn như sau :dùng giấy cở lớn cở 2 trang giấy tập học sinh. vẻ linh kiện ic ,trans ,các đầu nối vào ra, vẻ vào giấy trước đúng với vị trí trên bo mạch.vẻ mạch cấp nguồn trước,tìm đường vcc+và mass.sau đó vẻ từ 1 chân ic xuất phát từ đâu đến đâu qua tụ hay trở thì vẻ vào giấy.dùng bút xanh đỏ để phân biệt đường vẻ.vẻ đi vẻ lại nhiều lần sẻ có kinh nghiêm.
                      với mạch nấy chắc bạn vẻ chừng 1 tháng mới hoàn chỉnh.

Comment

Nguyên văn bởi family_zaiza Xem bài viết
                        Em không phải có ý là ỷ lại, chỉ là em làm mà nó cứ đâu khó định hình nên em lên đây hỏi xem ai có mẹo gì giúp em làm tốt hơn thôi còn em vẫn phải làm mà. Hình thì đây cho mọi người có hướng dẫn gì thì tiện chỉ bảo [ATTACH=CONFIG]62450[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]62451[/ATTACH]
                        Mạch này mà em vẽ lại được mà đúng thì em không phải là SV nữa đâu .mà là gần là chuyên gia rồi! nói thẳng ra đưa cho ông Thầy đó chắc gì đã vẽ được chưa nếu chưa được nhìn qua sơ đồ! hình quá mờ không nhìn thấy rõ gì cả!

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                          với bo mạch nhiều linh kiện như thế nầy, mạch in lại 2 lớp, đối với bạn vẻ lại ra sơ đồ là cả 1 vấn đề lớn.
                          tôi chỉ gợi ý cho bạn như sau :dùng giấy cở lớn cở 2 trang giấy tập học sinh. vẻ linh kiện ic ,trans ,các đầu nối vào ra, vẻ vào giấy trước đúng với vị trí trên bo mạch.vẻ mạch cấp nguồn trước,tìm đường vcc+và mass.sau đó vẻ từ 1 chân ic xuất phát từ đâu đến đâu qua tụ hay trở thì vẻ vào giấy.dùng bút xanh đỏ để phân biệt đường vẻ.vẻ đi vẻ lại nhiều lần sẻ có kinh nghiêm.
                          với mạch nấy chắc bạn vẻ chừng 1 tháng mới hoàn chỉnh.
                          thanks để em thử.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                            Mạch này mà em vẽ lại được mà đúng thì em không phải là SV nữa đâu .mà là gần là chuyên gia rồi! nói thẳng ra đưa cho ông Thầy đó chắc gì đã vẽ được chưa nếu chưa được nhìn qua sơ đồ! hình quá mờ không nhìn thấy rõ gì cả!
                            Mình chụp bằng điện thoại cùi nên mờ, để sau mình lấy máy ảnh chụp cho nét rùi up lại.

Comment

Không thành vấn đề đâu bạn. cái mạch đó cũng đơn giản thôi mà. Tớ từng làm các mạch tương tự rồi, rất nhanh thôi, bạn lấy một tờ giấy A4, Bạn phác họ ra những linh kiện có trong mạch kèm chân của nó nữa, rồi từ từ nối các chân lại với nhau, nhớ là không được để xót đường nào, không cần vẽ đẹp. xong rồi, dùng phần mềm protues vẽ lại là xong. bạn cứ vẽ từ từ từng bước một, với cái mạch đó của bạn thì chưa đầy 1 giờ là xong rồi. bằng thủ đoạn này mình đã ăn cắp được rất nhiều các loại mạch của các loại loa rất hay và chế lại với chất lượng không kém với chi phí thấp. chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

family_zaiza Tìm hiểu thêm về family_zaiza

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X