Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em nối dây đèn pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em nối dây đèn pin

chào mọi người!
    Em co chiếc đèn pin xmen t10 siêu sáng kèm chích điện bị đứt dây tháo ra rơi rớt tùm lum giờ không biết đường đấu lại. ( dùng 220v sạc trực tiếp bên trong đèn có hạ áp bằng tụ)
    Đầu vào sơ bộ
    2 đường 220v vào có kèm bóng led đỏ và con điện trở để báo cắm nguồn.
    --> tới 1 con tụ diot DB 107 4 chân
    2 chân dưới kí hiệu dấu( ~) ( có 1 chân nối với tụ 684j 400v)
    2 chân trên kí hiệu (+) (-)
    và cạnh đó có thêm con tụ 684J 400v 2 chân
    từ vị trí các tụ đó lên có 2 dây âm dương đưa lên khối pin thôg sô aaa2/3 250ma ( chắc là sạc cho pin phải k ạ)
    em chưa dám nối vào pin mới nối bừa 220 1 đầu vào tụ 400v 1 đầu vào chan dấu ~ còn lai của diot lây bóg đèn 12v voi 5v thử chạm vao + - của diot thì xẹt xẹt em cất luôn.
    mọi người chỉ em nối với. hoặc có cach sạc khác cho khối pin đó được không. sạc bằng điện 5v hay 12v gì đó ý
    em cản ơn trươc

+ - của pin đấu vào +- của cầu diode -> xong.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      + - của pin đấu vào +- của cầu diode -> xong.
      e đấu thử bóng led đúc 12v và 5v vào chỗ đo nó cháy bóng luôn đấu vô pin có sao không ạ

Comment

Mạch hạ áp bằng tụ thì hay bị xẹt lửa khi cắm điện làm đứt bóng đèn. Dùng sạc pin thì không sao (nếu tụ còn tốt) nhưng phải rút ra khi pin đầy.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Mạch hạ áp bằng tụ thì hay bị xẹt lửa khi cắm điện làm đứt bóng đèn. Dùng sạc pin thì không sao (nếu tụ còn tốt) nhưng phải rút ra khi pin đầy.
          em cắt bỏ 2 tụ đó lấy cục sạc pin điện thoại cục gạch hồi xưa ghi 4 đến 9v 250ma sạc thẳng vô khối pin đó đc k ạ

Comment

Như hướng dẫn phía trên đó bác, bác nối +- Pin với +- diode đi, mạch này hạ áp bằng tụ mà bác đòi cắt tụ đi thì sao xài được

Comment

Nguyên văn bởi 036236 Xem bài viết

em cắt bỏ 2 tụ đó lấy cục sạc pin điện thoại cục gạch hồi xưa ghi 4 đến 9v 250ma sạc thẳng vô khối pin đó đc k ạ
              Được bạn ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Comment

Nguyên văn bởi 036236 Xem bài viết
                chào mọi người!
                Em co chiếc đèn pin xmen t10 siêu sáng kèm chích điện bị đứt dây tháo ra rơi rớt tùm lum giờ không biết đường đấu lại. ( dùng 220v sạc trực tiếp bên trong đèn có hạ áp bằng tụ)
                Đầu vào sơ bộ
                2 đường 220v vào có kèm bóng led đỏ và con điện trở để báo cắm nguồn.
                --> tới 1 con tụ diot DB 107 4 chân
                2 chân dưới kí hiệu dấu( ~) ( có 1 chân nối với tụ 684j 400v)
                2 chân trên kí hiệu (+) (-)
                và cạnh đó có thêm con tụ 684J 400v 2 chân
                từ vị trí các tụ đó lên có 2 dây âm dương đưa lên khối pin thôg sô aaa2/3 250ma ( chắc là sạc cho pin phải k ạ)
                em chưa dám nối vào pin mới nối bừa 220 1 đầu vào tụ 400v 1 đầu vào chan dấu ~ còn lai của diot lây bóg đèn 12v voi 5v thử chạm vao + - của diot thì xẹt xẹt em cất luôn.
                mọi người chỉ em nối với. hoặc có cach sạc khác cho khối pin đó được không. sạc bằng điện 5v hay 12v gì đó ý
                em cản ơn trươc
                Con tụ thứ 2 có thể là lọc nguồn. Khi không có tải thì nó nạp điện lên hơn 300v, gắn led vào nó die là phải rồi. Bạn phải hàn tải (pin) vào trước khi cắm điện.

Muốn sạc bằng adaptor thì nên thêm trở hạn dòng. Dòng nạp = (U_nguồn - U_pin)/R_hạn_dòng. Mạch cũ nó dùng tụ 684 thì dòng nạp khoảng 50mA. Mạch này không tự ngắt nên phải rút điện ra khi pin đầy (Chỉ nên sạc vài ba tiếng chứ không nên để qua đêm)
                sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

036236 Tìm hiểu thêm về 036236

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X