Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chuột dây máy tính đặt thù mới

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chuột dây máy tính đặt thù mới

Xin chào tất cả mọi người, mình là thành viên mới cũng không chuyên về điện tử nhưng rất thích tự chế đồ điện.
    Mình muốn tự làm một con chuột điều khiển để chuyển slide cho máy tính dùng chân, cụ thể sẽ có 2 bàn đạp ở 2 bên. Một bên sẽ là tiến slide và một bên là lùi slide và một dây có đầu usb để cắm vào máy tính là xong, vậy mình cần bắt đầu từ đâu xin mọi người giúp đỡ với ạ! những linh kiện cần mua như thế nào và mạch ra sao? Chân thành cám ơn mọi người (có hình để mọi người dể hình dung)

Thị trường đã giải quyết xong hẳn vấn đề này bằng bút trình chiếu kết hợp chuột không dây ngon lành rồi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Không bạn ơi, mình làm để sử dụng chân cho ban nhạc khi chơi vì lúc đó 2 tay phải đánh đàn rồi chỉ còn chân để đạp pedal điều khiển thôi

Comment

Nguyên văn bởi Nopita Xem bài viết
        Xin chào tất cả mọi người, mình là thành viên mới cũng không chuyên về điện tử nhưng rất thích tự chế đồ điện.
        Mình muốn tự làm một con chuột điều khiển để chuyển slide cho máy tính dùng chân, cụ thể sẽ có 2 bàn đạp ở 2 bên. Một bên sẽ là tiến slide và một bên là lùi slide và một dây có đầu usb để cắm vào máy tính là xong, vậy mình cần bắt đầu từ đâu xin mọi người giúp đỡ với ạ! những linh kiện cần mua như thế nào và mạch ra sao? Chân thành cám ơn mọi người (có hình để mọi người dể hình dung)
        Bạn mua 1 con chuột, 1 cái xe đồ chơi trẻ nhỏ có tay điều khiển(có dây), lấy trục bánh xe gắn vô bánh cuộn của chuột. Gắn thêm biến trở nối tiếp với motor bánh xe để giảm tốc độ cho phù hợp, hai nút tiến lùi bạn nối qua 2 bàn đạp.

Comment

Không bạn ơi, mình làm để sử dụng chân cho ban nhạc khi chơi vì lúc đó 2 tay phải đánh đàn rồi chỉ còn chân để đạp pedal điều khiển thôi
          Sao 1 thành viên mà kiêm nhiều việc thế? Bạn cho mình biết bình thường bạn chuyển slide bằng phím gì? Giả sử bằng phím mũi tên trái, phải của bàn phím. Vậy bạn phải mua hoặc tận dụng 1 cái bàn phím còn tốt, tháo tung ra xem 2 phím đó liên qua đến những chân nào của IC điều khiển thì hàn những chân đó ra 2 công tắc của pedal thôi.

Comment

Các anh làm gì mà rắc rối quá vậy ạ. Anh chủ thớt kiếm thêm 1 cái bàn phím cũ nữa để dưới chân ấy. lấy keo gắn thêm cục xốp nho nhỏ để 2 phím mũi tên nó chồi hẳn lên cao ấy. Lúc nào cần thì lấy chân ấn vào nút ấy là xong ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Các anh làm gì mà rắc rối quá vậy ạ. Anh chủ thớt kiếm thêm 1 cái bàn phím cũ nữa để dưới chân ấy. lấy keo gắn thêm cục xốp nho nhỏ để 2 phím mũi tên nó chồi hẳn lên cao ấy. Lúc nào cần thì lấy chân ấn vào nút ấy là xong ạ...
              Người ta chạy show kiếm tiền nên nếu để cái bàn phím dưới chân thì nó không pro thôi.

Comment

Nếu vậy thì anh chủ thớt Phá cái bàn phím ra ạ. sẽ được cái mên mỏng dính anh nhắm chỗ 2 cái phím mũi tên ấy ạ để cạo đường mạch in của nó hàn dây vào 2 cái bàn đạp. Rồi sơn hoặc quét nhựa thông sau đó gắn cái mên chỗ nào nhìn nó nguy hiểm 1 xíu là xong ạ. Nếu tiết kiệm và khéo tay thì có thể dùng luôn cái bàn phím hiện tại để câu dây ko cần tốn thêm 1 bàn phím nữa. Còn thì muốn pro hơn thì phá hẳn cái bàn phím ko dây ra chế ạ...

Comment

Mọi nguời tư vấn thế thì e bó tay, đặt thù bên nhạc hiện nay khi hát nhạc sống có một nguời bấm màn hình chiếu lời để ca si hát, muốn làm một cái pedal để điều khiển riêng cho việc này, cần cái mạch và kết nối ntn chứ chuyên slide như mọi ng tháo phím thì cần tư vấn chi nữa

Comment

Anh chủ thớt này rắc rối quá ạ. Thế này đi. Ko cần biết a dùng phần mềm chạy trên pc hay adroid hay cái con khỉ gió gì. 2 cái bàn đạp của a như là 2 cái nút muốn thay cho 1 con chuột thì phần khiển của người sử dụng sẽ phức tạp loằng ngoăng vô cùng ví dụ như ấn trái di chuột sang trái. Ấn phải di chuột sang phải. Ấn giữ trái trước rồi ấn phải di chuột lên trên. Ấn giữ phải trước rồi ấn trái di chuột xuống dưới. Ấn nháy kép cả 2 chân là nhấn click chuột trái... cái thứ này là làm được ạ. Anh thuê 1 anh nào lập trình mcu dòng nào cũng đều ok hết. Nhưng mà chi phí chắc cũng tiền triệu ạ. Đơn giản hơn thì 2 cái bàn đạp kia a chỉ là thay cho 2 phím tắt nào đó mà cái phần mềm của a nó định nghĩa ấy là lệnh chuyển slide và cũng phải thuê người lập trình vi điều khiển để tạo lệnh cho máy tính...

Comment

Mọi nguời tư vấn thế thì e bó tay, đặt thù bên nhạc hiện nay khi hát nhạc sống có một nguời bấm màn hình chiếu lời để ca si hát, muốn làm một cái pedal để điều khiển riêng cho việc này, cần cái mạch và kết nối ntn chứ chuyên slide như mọi ng tháo phím thì cần tư vấn chi nữa
                      Bạn mới thật là hồ đồ! Máy tính và chuột dùng để điều khiển máy tính, giờ không tháo mạch của chúng ra thì tự làm mạch à? Tự làm mạch thì cuối cùng vẫn là tác dụng của bàn phím hoặc chuột thôi, vậy mất công vô đó làm gì? Bạn cần kết quả chứ bạn có cần nâng cao trình độ điện tử đâu mà đi thiết kế mạch?
                      Những gì mọi người tư vấn đã là câu trả lời cho chỗ bôi đỏ rồi, bạn nghĩ còn cái mạch khác người ta làm sẵn cho bạn nữa sao?

Comment

Hic top này vui nhỉ. Thớt thì muốn làm 2 cái bàn đạp để tiến lùi slide, các pro cũng góp ý hết cỡ và bác Li... cũng lên tiếng thế mà chưa làm thớt vừa lòng. Em nghĩ thớt đưa yêu cầu như tiêu đề như vậy và pro nào rảnh mod 1 cái bàn phím bằng cách nối tắt đường mạch thông qua dải trở phù hợp và ra 2 cái bàn đạp. Khi ấy thanh toán và tính shio hàng cho thớt là nhanh gọn lẹ. Đáp ứng 1 đầu usb và 2 bàn đạp chức năng tiến và lùi slide.
                        Hi em góp ý cho vui chứ k có xì pam ai nhé.
                        Bác thớt hãy đồng ý với các hướng dẫn của các bác trên. Vì khi cắm bằng cổng usb đơn thuần là 4 hay 5 đầu dây là cùng, khi đó phải làm mạch tạo mã để lấy từ 2 bàn đạp, phải chuyển mã và sao cho máy tính hiểu mã đó là lệnh tiến và mã kia là lệnh lùi slide. (1 công việc không hề đơn giản và mất rất nhiều thời gian, công sức) chi bằng mod lại từ 1 bàn phím với 2 đường mạch của 2 nút tiến lui không phải dễ sao?
                        Góp ý thế mmong các bác hài lòng và cùng vui với diễn đàn nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

Nopita Tìm hiểu thêm về Nopita

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X