Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Rơle (Relay)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Rơle (Relay)

Chào ae mình mới vô tham gia hội mong ae chỉ giáo. Mình muốn hỏi làm sao chỉ dùng rơ le, điện trở, diode, tụ, transistor... nhằm ngắt điện trong thời gian mong muốn rồi hoặt động bình thường. Ví dụ như motor chạy bình thường rồi mỗi bấm nút tắt(push botton) motor dừng 2s rồi chạy bình thường. Mong ae hướng dẫn cho. 🙌

Nguyên văn bởi tranvu18 Xem bài viết
    Chào ae mình mới vô tham gia hội mong ae chỉ giáo. Mình muốn hỏi làm sao chỉ dùng rơ le, điện trở, diode, tụ ... nhằm ngắt điện trong thời gian mong muốn rồi hoặt động bình thường. Ví dụ như motor chạy bình thường rồi mỗi bấm nút tắt(push botton) motor dừng 2s rồi chạy bình thường. Mong ae hướng dẫn cho. 🙌
    Nói thật với bạn là nếu không có tham gia của transistor hoặc Mosfet thì có lẽ không thể làm được rùi bạn ạ!

Comment

Bạn nói đúng rồi mình quên ghi vào để mình edit lại bạn có cao kiến gì không cho mình tham khảo. Cảm ơn bạn

Comment

Nếu rơ le hoạt động ở điện áp thấp một chiều thì có thể. Nhưng thời gian là ngắn và không ổn định. Chỉ sử dụng 1 rơ le, 1 nút nhấn, 1 điện trở, 1 diode và 1 tụ điện.

Comment

- dùng rơ le và tụ điện làm được ạ. ví dụ rơ le chạy nguồn kích 12v thì anh kiếm 10 con tụ 2200 mi mắc song song vào 2 chân cuộn hút của rơ le. mô tơ mắc vào tiếp điểm thường đóng. khi ấn nút kích rơ le đồng thời tụ cũng tích điện luôn. khi nhả nút ra điện từ tụ sẽ kích rơ le trong 1 khoảng thời gian nào đó tùy dung lượng tụ...

Comment

Nguồn mình sẽ sử dụng tầm 5V. Không quan trọng số lượng tụ, transistor, điện trở v.v. Bạn có thể phát hoạ mạch cho mình phân tích được không. Cảm ơn các ae

Comment

Bạn tranvu18 có thể cho m biết bạn dùng moto gì? Dòng tải và áp là bao nhiêu?
              Với yêu cầu b nói thì hoàn toàn có thể dùng với trans, tụ, trở và relay.
              Tuy nhiên m muốn biết rõ yêu cầu chi tiết của b mới đưa ra mạch được chính xác.
              Vd như thời gian 2s là phải tuyệt đối hay tương đối, sai số là mấy %. Áp nguồn của bạn là gì? Tải là gì ntn?

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                - dùng rơ le và tụ điện làm được ạ. ví dụ rơ le chạy nguồn kích 12v thì anh kiếm 10 con tụ 2200 mi mắc song song vào 2 chân cuộn hút của rơ le. mô tơ mắc vào tiếp điểm thường đóng. khi ấn nút kích rơ le đồng thời tụ cũng tích điện luôn. khi nhả nút ra điện từ tụ sẽ kích rơ le trong 1 khoảng thời gian nào đó tùy dung lượng tụ...
                Bác meomuop ơi cái này của bác cũng ổn mà chưa ổn lắm đâu ạ, vì áp nguồn nó mà trồi sụt chút là khác hẳn và coil relay mỗi loại khác nhau nó k như nhau nên việc kiếm 10 con tụ 2200uF nối lại rồi thử và đếm hơi mất công ạ. Hi

Comment

Thì anh cứ dùng tầm chục con tụ 2200 mi mắc song song vào chân cuộn hút rơ le ấy ạ. Khi ngắt điện cấp cho cuộn hút thì do vẫn còn điện tích trong tụ lên rơ le vẫn tác động trong 1 khoảng thời gian ạ. Tụ càng dung lượng lớn điện lưu càng nhiều thời gian càng lâu ạ. Mạch có mỗi rơ le với tụ lên em hông vẽ đâu. Vẽ ra các anh trên diễn đàn cười chết...

Comment

Anh @thang... về điện áp thì anh cứ yên tâm ạ. Chọn tụ có áp cao hơn áp nguồn là được. Nó sẽ tích điện áp tối đa bằng áp nguồn thôi ạ. Theo cảm quan của e thì để nuôi rơ le tầm 2 giây thì chỉ cần ko quá 10 con tụ 2200 mi thôi ạ...

Comment

mèomướp mình mới bắt đầu tập tành mà bị cao cười thì có gì đâu ngại ^^. với mình có mạch thì dễ cho mình hơn. Cảm ơn bạn
                      Thangbpvn Thời gian ngắt bác hỏi tương đối thôi ạ, sai số 10% là ok. Em nghịch, lấy đồ từ mấy xe điều khiển hiên tại em đang order trên ebay. Thông tin e biết được ghi trên nguồn pin là 700mAh - 4.8V. Motor thì e chưa có thông tin ạ chỉ biết dc có thể chạy max lên 25 km/h. Mong bác chỉ giáo.

Comment

Bạn muốn chơi mấy cái xe điều khiển ấy hả.trên cái bộ remote không dây nó có các phím tương ứng các lệnh chạy của xe rồi mà, m thấy bạn làm cái ngắt 2s không biết với ý nghĩa gì nữa.
                        Tuy nhiên nếu theo ý yêu cầu cơ bản trên thì làm như bác mèo là dễ nhất. Cụ thể bạn sẽ phải kiếm 1 lệnh riêng từ bộ thu của xe để cấp cho relay ứng với 1 nút lệnh nào đó, relay sẽ ngắt cho DC,. Và bạn sẽ kiếm vài tụ 2200uf khoảng 25v nối song song với 2 đầu cuộn coil của relay ấy.
                        (Tuy nhiên cách này nếu khi ic xuất lệnh cho relay mà không lắp đệm (trans hay mosf...) rất dễ bị số tụ nối song song kia kéo làm ăn dòng lớn,sụt áp... dẫn tới điều kiển không đây lúc đó có thể bị lỗi nhẹ tạm thời.
                        Hi cái này em nói rõ ý của bác thôi k biết đúng k à, và bác có chiêu gì giúp bạn ý tránh lỗi em mới nêu xem. Bác meomuop
                        Và hiện tại nguồn xe của bạn là 4,8v nghĩa là 4 pin 1,2v nối tiếp, khi này khối lượng pin khá đáng kể, kèm theo relay 5v có thể hoạt động được tuy nhiên sài chút xíu yếu pin nó sẽ không hoạt động đúng nữa. (Đa phần các loại pin của các xe điều khiển từ xa đều có thể hoạt động từ 3,5v tới 5v, nếu bạn muốn có thể thử mấy cell pin 3,7 lithion cem, nhẹ đáng kể đấy, chỉ là áp hơi nhỏ có thể khoảng cách chơi không xa lắm thôi. Nếu được b mua relay 3Vdc về mà sài là ok à. Có thể giảm áp qua 3 con diode.)
                        Chúc bạn thành công.
                        ​​​​​​​Thân chào.

Comment

Thangbpvn À mình muốn làm bộ thắng cho xe mà k tác động gì đến xe. Mình đang thử vs nút tắt trước ( sau nay sẽ là cảm biến sensor) ngắt điền đồng thời thắng hoạt động. Từ những thiết bị đó bạn có cách lăp mạch nào ok hơn nếu có mạch sẽ dễ cho mình vì mình cũng mới tìm tòi chưa biết gi nhiều.

Comment

Làm cái mạch tự giữ, cuộn dây nối tiếp với tụ, như vậy không sợ sụt áp pin. Nhưng mà dùng chục con tụ 2200uF thì cồng kềnh quá. Nếu dùng trans thì chỉ cần 1 con tụ khoảng 100uF thôi. (nhớ thêm trở xả tụ)

Muốn thắng mô tơ chổi than thì chỉ cần chập 2 đầu dây lại (dĩ nhiên phải ngắt nguồn trước)
                            sau.ph

Comment

À. Thắng xe lại thì dễ thôi à. B không cần làm nhiều vậy đâu. Áp dụng thắng điện ấy. B hãy thử mua bộ thắng điện cho xe đồ chơi hay chế nam châm điện 5v (dùng khoảng 2 cục) và lắp 1 bên là trục sắt vào trục bánh xe ấy. Nhớ chế tạo theo đối xứng trục.
                              Còn muốn ngắt qua relay thì dễ nhé. Mạch cơ bản: m sẽ gửi hình kèm sau. Tuy nhiên b nên lắp và thay thế điều chỉnh biến trở cho phù hợp với thời gian b muốn nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranvu18 Tìm hiểu thêm về tranvu18

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X