Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện áp ra của nguồn xung mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện áp ra của nguồn xung mini

Chào cả nhà

Mình mún tận dụng nguồn này nhưng không biết trên mạch linh kiện nào điều chỉnh điện áp ra, để mình có thể thay đổi theo ý mún. Rất mong cả nhà giúp, xin cảm ơn

Theo mình biết thì biến áp đó là biến áp được quấn theo số vòng dây đã được quấn sẵn , và áp sẽ cao hơn áp mà bạn thường sử dụng ( vì nó là áp đầu vào của IC ổn áp ).
    Có hai cách lấy ( không biết bạn lấy cách nào ! )
    -Điều chỉnh áp dưới hoặc bằng áp đã được ổn áp: Bạn dùng chiếc áp ( tùy bạn 5k , 10k ,...) , mắc 2 chân ngoài của chiếc áp vào nguồn ra , chân giữa lúc này là chân dương của bạn lấy ra. Áp chỉnh theo Biến trở. và dùng đồng hồ đo, hoặc dùng vôn kế điện tử mắc vào hiển thị áp khoảng 40k/ 1 cái khoảng 25 vôn, vôn kế 100 vôn khoảng 100k/1 cái ! ).
    -Chỉnh áp theo vòng dây đã quấn ( Có giá trị lớn hơn , áp ra rộng hơn ) , giống như cách trên chỉ cần lấy áp trước khi qua IC ổn áp là được , cũng là mắc chiếc áp.

Comment

Đây là driver led ổn dòng dạng buck, muốn chế nguồn dc thì phải có datasheet IC.

Comment

Nguyên văn bởi Mytomy2014 Xem bài viết
        Theo mình biết thì biến áp đó là biến áp được quấn theo số vòng dây đã được quấn sẵn , và áp sẽ cao hơn áp mà bạn thường sử dụng ( vì nó là áp đầu vào của IC ổn áp ).
        Có hai cách lấy ( không biết bạn lấy cách nào ! )
        -Điều chỉnh áp dưới hoặc bằng áp đã được ổn áp: Bạn dùng chiếc áp ( tùy bạn 5k , 10k ,...) , mắc 2 chân ngoài của chiếc áp vào nguồn ra , chân giữa lúc này là chân dương của bạn lấy ra. Áp chỉnh theo Biến trở. và dùng đồng hồ đo, hoặc dùng vôn kế điện tử mắc vào hiển thị áp khoảng 40k/ 1 cái khoảng 25 vôn, vôn kế 100 vôn khoảng 100k/1 cái ! ).
        -Chỉnh áp theo vòng dây đã quấn ( Có giá trị lớn hơn , áp ra rộng hơn ) , giống như cách trên chỉ cần lấy áp trước khi qua IC ổn áp là được , cũng là mắc chiếc áp.
        Cách của bác này không ổn đâu vì dòng tiêu thụ đi trực tiếp qua triết áp nên nó phải gánh toàn bộ áp rơi trên nó => sinh nhiệt lớn và sẽ ra đi trong tích tắc
        muốn thay đổi áp ra người ta phải thay đổi trở phân áp trên đường hồi tiếp về IC để ổn định áp ra

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
          Chào cả nhà

Mình mún tận dụng nguồn này nhưng không biết trên mạch linh kiện nào điều chỉnh điện áp ra, để mình có thể thay đổi theo ý mún. Rất mong cả nhà giúp, xin cảm ơn
          Cái này đúng hơn là LED driver thì phải, mà LED driver là loại ổn dòng, muốn chuyển thành ổn áp thì hơi phức tạp vì dường như các linh kiện liên quan đến việc điều chỉnh đều tích hợp trong con IC rồi. Bạn cho tên IC đi, biết đâu có cách.

Comment

Nguồn này xài con ic 7 chân TA3723, con điện trở (nâu, v.kim, đen, b.kim, nâu) hic không biết đọc sao lun. Nếu có thể điều chỉnh 2 linh kiện này để có áp ra mong mún thì hay quá. Cho mình sơ đồ lun

Comment

Nguồn này xài con ic 7 chân TA3723, con điện trở (nâu, v.kim, đen, b.kim, nâu) hic không biết đọc sao lun. Nếu có thể điều chỉnh 2 linh kiện này để có áp ra mong mún thì hay quá. Cho mình sơ đồ lun
              Click image for larger version

Name:	wKhQxVmagd6EWdl9AAAAANgzPt4623.jpg
Views:	2361
Size:	23.0 KB
ID:	1704106
              Theo sơ đồ này thì chân 3 IC chính là chân sense để ổn dòng, muốn nó thành ổn áp thì nối vào điểm giữa của cầu phân áp mắc ở ngõ nguồn ra, tỉ lệ trị số giữa 2 điện trở của cầu phân áp sẽ quyết định điện áp ngõ ra, điện trở nối với GND càng bé so với điện trở nối với (+) của ngõ ra thì điện áp ra cáng lớn và ngược lại.

Comment

Ok, zậy mình sẽ thay đổi giá trị con trở nối với chân số 3 xem điện áp thay đổi ra sao nhé, à có con trở dán 155 mắc song song vào 2 dây âm dương áp ra có tác dụng gì zậy ?

Comment

Ok, zậy mình sẽ thay đổi giá trị con trở nối với chân số 3 xem điện áp thay đổi ra sao nhé, à có con trở dán 155 mắc song song vào 2 dây âm dương áp ra có tác dụng gì zậy ?
                  Chết chết! Mình ngại vẽ lại sơ đồ nên chỉ miêu tả nhưng không ngờ bạn đã hiểu sai ý rồi! Mình nói là phải nối chân 3 với CẦU PHÂN ÁP ở ngõ ra, nếu bạn chỉ thay đổi R3 thì CHỈ THAY ĐỔI ĐƯỢC DÒNG chứ không phải áp ở ngõ ra.
                  Cụ thể phải thế này:
                  Click image for larger version  Name:	image_93973.jpg Views:	1 Size:	23.6 KB ID:	1704270
                  Khi đó bạn tăng tỷ lệ R6/R8 thì điện áp ra sẽ tăng và ngược lại vì nguyên lý là: điện áp đặt vào chân 3 phải cố định
                  À trở giữa + - ở nguồn ra làm tải giả thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X