Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch in pcb

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch in pcb

Chào các bác trong diễn đàn!

Cho em hỏi có ai từng đặt in board bên Trung Quốc về chưa ạ! Em xem rất nhiều tut trên mạng nó đều kêu đặt in board mạch ở https://jlcpcb.com/ . Em đặt thử thì thấy 10 tấm board 2 mặt kích thước 54x122, giá in lẫn phí ship luôn mà chưa đến 300k (12.41 usd), 5 tấm board 72x181 cũng giá như thế. Vậy ra giá nó còn rẻ hơn cả ở đặt in ở vn luôn là thế nào ạ. Em chỉ sợ đặt, chuyển tiền rôi thì nó ko giao hàng hay mất hàng thôi chứ về thời gian thì ko gấp. Em định làm một cái ampli LM3386, đặt một lượt có gì em để lại cho anh em nào muốn vọc vạch chung luôn.

Bác nào có kinh nghiệm cho em xin tý thông tin đi ạ! Mà công nhận board nó làm đẹp thật!
    Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Cái amp dùng 3386 ráp hoàn chỉnh cũng chỉ có 300k thôi với lại có nhiều tut nói đặt ở đó rồi thì bạn làm chuột thử đi có 300k mà có kinh nghiệm mua online cũng không quá đắt .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Cái amp dùng 3386 ráp hoàn chỉnh cũng chỉ có 300k thôi với lại có nhiều tut nói đặt ở đó rồi thì bạn làm chuột thử đi có 300k mà có kinh nghiệm mua online cũng không quá đắt .
      ah em nhầm, ampli của con lm3886 chứ ko phải 3386, mạch lm3886 ráp sẵn có giá đến 650k lận. Em chỉ ko có kinh nghiệm đặt làm board từ bên đó về nên em xin lời khuyên của các bác cao thủ đó mà. Chắc em phải làm chuột bạch rồi đó Cảm ơn bác ạ!

Comment

Đặt mạch là chuyện bình thường... người ta là cả công ty gia công pcb lớn tầm cỡ thế giới không ai đi lừa ba cái đô la lẻ của cậu... tuy nhiên cậu chưa thấy có phí cước chuyển phát DHL gần 20 đô la nữa
        Thường đặt mạch mà địa chỉ, số điện thoại rõ ràng ( nhà ở thành phố )nếu chuyển DHL thì chỉ mất dăm hôm là tới tận tay ( chuyển các hình thức rẻ tiền khác thì 15 ngày hoặc hơn tùy nhà vận chuyển )... còn ở vùng nông thôn ngoại thành thì cỡ 1 tuần ... vùng sâu xa thì chưa biết được ( tùy vào thằng vận chuyển ở Việt Nam nữa ).
        Đặt thì nên dùng Paypal ... đặt trực tiếp bằng Visa có ngày mất cụ cả tài khoản ngân hàng !
        Đặt mạch thì kiểm tra file gerber cho kỹ ( nhà máy nó cứ thế in theo file ... sai hỏng thằng thiết kế ( là mình )phải chịu ... nén file Zip rồi Up lên đó ... Thông tin người nhận ( tiếng Việt không dấu ) địa chỉ về Việt Nam ... chứ không lại sang châu Âu nhận hàng
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cách tốt nhất là đặt qua một cơ sở dịch vụ mạch in, giá không đội thêm bao nhiêu, mạch chất lượng, nhanh, rẻ ( do nhiều người cùng đặt ghép file và chuyển phát trả phí cao )... an toàn. Còn cách tự thân vận động thì tự đặt thôi... có master card, visa, visa debit, palpal ..v.v là đặt được.
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Mình nghĩ đối với bạn chưa có kinh nghiệm đặt mạch thì nên đặt ở Tuấn Cường PCB http://machintuancuong.com/. Bạn lập nick đăng nhập, check giá PCB của bạn, rồi chuyển khoản, chờ xác nhận. Tuấn Cường PCB là trung gian đặt mạch bên Trung Quốc, mình cũng đặt ở đây vài lần đối với mạch 2 lớp, 4 lớp chất lượng rất ổn. Phí giao hàng mình ở TPHCM tầm 50k. khoảng 10 - 15 ngày có hàng.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Đặt mạch là chuyện bình thường... người ta là cả công ty gia công pcb lớn tầm cỡ thế giới không ai đi lừa ba cái đô la lẻ của cậu...
              À há, quên xem cái khoản phí ship nữa vậy ra 15 tấm board cho 5 ampli stereo là khoảng 25usd. Còn cái khoản sợ nó lừa đảo là em ko có nói, em chỉ nói sợ hàng giao ko dc, hoặc cái thằng giao hàng nó ko giao thì mất tiền là mất ở cái khoản đó thôi. Em cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin cho em nhiều ạ!

Comment

Nguyên văn bởi vanconghiep Xem bài viết
                Mình nghĩ đối với bạn chưa có kinh nghiệm đặt mạch thì nên đặt ở Tuấn Cường PCB http://machintuancuong.com/. Bạn lập nick đăng nhập, check giá PCB của bạn, rồi chuyển khoản, chờ xác nhận. Tuấn Cường PCB là trung gian đặt mạch bên Trung Quốc, mình cũng đặt ở đây vài lần đối với mạch 2 lớp, 4 lớp chất lượng rất ổn. Phí giao hàng mình ở TPHCM tầm 50k. khoảng 10 - 15 ngày có hàng.
                Em cũng ở tp.HCM, vậy để em đặc mạch chổ này cho yên tâm vậy, dù sao trong nước ship nó cũng ít mất hàng hơn. Cảm ơn bác nhiều nhiều hihi >

Comment

Nguyên văn bởi naxinax Xem bài viết

Em cũng ở tp.HCM, vậy để em đặc mạch chổ này cho yên tâm vậy, dù sao trong nước ship nó cũng ít mất hàng hơn. Cảm ơn bác nhiều nhiều hihi >
                  Giá chổ này là 180k 1 tấc vuông nhé mấy bo mạch của bạn cộng lại ra bao nhiêu rồi x lên nhé và phải đưa kèm file pcb chuẩn không thì đưa sao in vậy không dùng được cũng phải chịu .

Comment

Gia công mạch in ở VN có từ rất lâu. Phía Nam phát triển mạnh bậc nhất cả nước. Ngay sau năm 75 đã có mấy ông họa sĩ chuyên vẽ thuê mạch bằng sơn tay lên tấm đồng rồi ăn mòn. Sau này thì quá trời doanh nghiệp. Phía Bắc và Trung đi sau nhưng ngày nay đã rất nhiều nơi làm. Làm ăn, linh kiện phụ thuộc TQ đã đành, cớ sao ngay cái mạch cũng phải "gom" rồi đi đặt tận đẩu đâu ? Mà mạch khuếch đại audio đơn giản thì làm tay cũng dễ dàng.

Mạch DIY đơn giản và không cần chất lượng cao thì làm tay quá dễ, rẻ. Muốn chất lượng khá cao thì ở SG có Sao Kim. Muốn hàng bình dân thì có Kim Sơn - đơn vị này ra đời từ lâu và có hỗ trợ người làm nhỏ lẻ, giá rổ cũng vừa phải. Thích nhanh và hy sinh chất lượng thì có Kha Thành. Muốn cực tốt thì đặt mấy liên doanh ở Bình Dương. Có thiếu chỗ đâu nhỉ ?

Phía Bắc thì có M2, Viện điện tử tin học, Đức Việt Hà ... chơi lớn & cực lớn thì có Thành Long.

Chăc chắn người tàu làm mạch in nhìn rất đẹp, nhưng chất lượng lâu dài tốt hay không so với Thành Long cũng chưa chắc đã bằng. Xứ này không thiếu chỗ đặt gia công pcb.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Hình như bạn thớt không có file nên đặt mạch làm sẵn cho tiện , bác bqviet rành biết hết chổ đặt mạch trong này rồi nhỉ .

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                        Gia công mạch in ở VN có từ rất lâu.
                        Dạ em cảm ơn bác đã chỉ giáo em nhiều điều ạ! Cũng tại vì em hay đọc tut trên youtube, các cao thủ trên đó đều chỉ về trang đó, có thể là sponsor của họ cũng nên. Các mạch in họ đã thiết kế sẵn ko cần chỉnh sửa lại nhiều nên em học tới đâu thì em hỏi tới đó. DIY có thể làm mạch bằng tay, hay gainclone point to point đều được. Chẳng qua là em định lựa chọn mạch em thích rồi đầu tư cho ra hồn luôn một thể thôi ạ. Đi một ngày đàng học một sàn khôn, em phải hỏi thì mới thu thập thêm được nhiều kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn bác nhiều ạ!

Comment

Nguyên văn bởi naxinax Xem bài viết
                          Dạ em cảm ơn bác đã chỉ giáo em nhiều điều ạ! Cũng tại vì em hay đọc tut trên youtube, các cao thủ trên đó đều chỉ về trang đó, có thể là sponsor của họ cũng nên. Các mạch in họ đã thiết kế sẵn ko cần chỉnh sửa lại nhiều nên em học tới đâu thì em hỏi tới đó. DIY có thể làm mạch bằng tay, hay gainclone point to point đều được. Chẳng qua là em định lựa chọn mạch em thích rồi đầu tư cho ra hồn luôn một thể thôi ạ. Đi một ngày đàng học một sàn khôn, em phải hỏi thì mới thu thập thêm được nhiều kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn bác nhiều ạ!
                          Bạn lấy file Gerber & drill ở trong cái tutorial đó đem qua Kim Sơn là đặt được ngay & luôn. Gerber là chuẩn quốc tế để bất kỳ đơn vị nào cũng gia công được.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Hình như bạn thớt không có file nên đặt mạch làm sẵn cho tiện , bác bqviet rành biết hết chổ đặt mạch trong này rồi nhỉ .
                            Bqv từ hồi ra trường ĐH đã làm cho chi nhánh HN của một cty SG nên cũng biết chút chút về đặt mạch phía Nam. Sau đó thời làm điện cho bên đóng tàu phải đặt nhiều nên cũng thử qua hết các đơn vị ở HN, HP và SG. Thiết nghĩ giờ đơn vị nào cũng nhận đặt hàng qua mạng rồi nên ai làm nghề cũng nên giắt lưng một danh sách để khi cần thì lôi ra dùng thôi. Bất kể Bắc Trung Nam miễn là trong VN thì đều chuyển hàng qua bưu điện được cả, tốn phí không đến 20 ngàn. Tội gì phải chờ gom hàng rồi mang đi đâu ...

Comment

Dạ em cảm ơn bác bqviet nhiều lắm ạ! Em ko quote bài để bác khỏi bị làm phiền bởi thông báo ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

naxinax Tìm hiểu thêm về naxinax

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X