Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch kích dòng cho tấm pin mặt trời 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch kích dòng cho tấm pin mặt trời 12V

Mình có 1 tấm pin mặt trời 12V 2W điện áp ra của nó rất tốt mình tính làm 1 mạch ổn áp để sạc pin dự phòng nhưng vấn đề là dòng quá yếu tấm 0.03A . Bây giờ mình muốn kích dòng của nó lên 1-1,5A thì có được không...nếu được các bạn chỉ giúp mình mạch.( mình là tân binh)

không đc vì không đủ công suất bạn nhé.

Comment

Thân chào chủ thớt, bạn làm phép tính đơn giản sẽ hiểu thôi pin mặt trời 12V dòng 0.03A vậy là công suất thực của nó là 0.36W. Giờ muốn có dòng đạt 1A với nguồn như vậy thì chỉ có cách hạ áp xuống còn 0.3V thì đạt 1A.
      Rồi xong bạn nghĩ đơn giản xem với 0.3V thì bạn làm được việc gì.
      Nếu muốn sạc cho pin dự phòng, giả sử bạn hạ áp 12V xuống được 5V thì dòng tối đa sạc cho pin là 0.36 / 5 = 0.072A. Rồi thử ngẫm xem dòng kiểu đó thì sạc cả năm đầy được viên pin không.
      Mấy cái cốc sạc bèo nhất cũng 5W rồi, thế thì ít nhất tấm pin của bạn tệ nhất cũng phải là 10W và phải lấy nắng 12h trưa mới may ra đủ sạc.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
        không đc vì không đủ công suất bạn nhé.
        bạn có thể nói rõ cho mình hơn không mình vẫn chưa hiểu

Comment

Nói cho chủ thớt hiểu luôn, công suất là P = U*I mà P thì là hằng số không thay đổi. vậy nên muốn tăng I (dòng điện) thì phải giảm U(điện áp)
          Trong khi đó P trên tấm pin của bác theo lí thuyết là 2W, trong khi đó bác muốn dòng 1 - 1,5A thì suy ra áp còn 1,3 - 2V. Nên trong trường hợp của bác, phải cần tấm pin là 10W trở lên mới đạt yêu cầu.

Comment

Nguyên văn bởi nothinglove Xem bài viết

bạn có thể nói rõ cho mình hơn không mình vẫn chưa hiểu
            Ở #3 bạn kia đã giải thích rõ ràng rồi còn gì?

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
              Thân chào chủ thớt, bạn làm phép tính đơn giản sẽ hiểu thôi pin mặt trời 12V dòng 0.03A vậy là công suất thực của nó là 0.36W. Giờ muốn có dòng đạt 1A với nguồn như vậy thì chỉ có cách hạ áp xuống còn 0.3V thì đạt 1A.
              Rồi xong bạn nghĩ đơn giản xem với 0.3V thì bạn làm được việc gì.
              Nếu muốn sạc cho pin dự phòng, giả sử bạn hạ áp 12V xuống được 5V thì dòng tối đa sạc cho pin là 0.36 / 5 = 0.072A. Rồi thử ngẫm xem dòng kiểu đó thì sạc cả năm đầy được viên pin không.
              Mấy cái cốc sạc bèo nhất cũng 5W rồi, thế thì ít nhất tấm pin của bạn tệ nhất cũng phải là 10W và phải lấy nắng 12h trưa mới may ra đủ sạc.
              Đồng ý với bạn, tổng năng lượng đầu vào ( công suất X thời gian ) phải bằng hoặc nhỏ hơn tổng công suất đầu ra.
              - Trung tâm chuyên nghiệp thợ giỏi

Comment

Về tác giả

Collapse

nothinglove Tìm hiểu thêm về nothinglove

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X