Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mô tơ bị hiện tượng này là gì và cách tránh hiện tượng này ở mô tơ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mô tơ bị hiện tượng này là gì và cách tránh hiện tượng này ở mô tơ.

Hi anh em. Mình dân a ma tơ đang vọc chế 1 bộ máy khoan, cắt, mài mini. Mô tơ mình sử dụng là loại 380 chạy nguồn 6V tới 9V. Khi sử dụng mình cắm vào nguồn tổ ong mod lại (điều chỉnh điện áp từ 5,3V tới 14,4V). Điện áp mình dùng là khoảng 6V. Sau khi chế xong, mình có lắp trục và đĩa cắt loại 30 ly và test không tải thì thấy máy chạy hơi rung chút nhưng không nhiều. Nhưng khi mình sử dụng để cắt một cái đinh ốc nhỏ (cỡ 2 ly) thì thấy mô tơ chạy rất rung và xuất hiện hiện tượng như ảnh (cái mô tơ bên phải, bên trái là mô tơ còn tốt).

Mình xin hỏi là có phải mình sử dụng sai cách làm quá tải gây mòn cháy cổ gối mô tơ hay không? Nếu mình tìm được loại mô tơ nhỏ có vòng bi (bạc đạn) thì có hạn chế được hiện tượng trên không?
    Nếu mình thay bằng mô tơ lớn hơn (chắc có mô men xoắn và tốc độ lớn hơn, ví dụ như loại 775) thì có khắc phục được hay không? Tuy nhiên mình có lo ngại là loại mô tơ lớn hơn dẫn đến việc trọng lượng sẽ lớn hơn, cầm lâu sẽ mỏi tay.

Mong được anh em có kinh nghiệm chỉ dẫn, giúp đỡ. Mình xin cảm ơn.

Chắc do trục và dĩa gắn thêm không cân nên nó bị lắc, phá hư ổ bạc thau. Thường là do con ốc siết dài quá nên trọng tâm bị lệch.
    sau.ph

Comment

Lên mô tơ 775 loại 288W cho nó mạnh đi bạn, cơ mà phải có nguồn max 24V12A thì nó mới chạy hết công suất, cũng mới quất 2 con 288W, đem cưa gỗ, mài sắt, cắt sắt ok

Comment

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết
        Lên mô tơ 775 loại 288W cho nó mạnh đi bạn, cơ mà phải có nguồn max 24V12A thì nó mới chạy hết công suất, cũng mới quất 2 con 288W, đem cưa gỗ, mài sắt, cắt sắt ok
        Loại 775 thì mình đang có 1 bộ rồi nhưng hơi lằng nhằng và cũng hơi nặng tay khi cầm lâu. Mình muốn tìm con mô tơ nhỏ nhỏ để cầm tay cho dễ.

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Loại 775 thì mình đang có 1 bộ rồi nhưng hơi lằng nhằng và cũng hơi nặng tay khi cầm lâu. Mình muốn tìm con mô tơ nhỏ nhỏ để cầm tay cho dễ.
          Motor 775 nó có 2 vòng bi nên dùng ổn định, lại rất mạnh, bro muốn trâu chó nữa thì lên con motor 885 cho máu, nó rất mạnh đấy, còn cái 385 đó đem khoan, cắt sao bằng motor 775, 885 được.

Comment

Motor 775 nó có 2 vòng bi nên dùng ổn định, lại rất mạnh, bro muốn trâu chó nữa thì lên con motor 885 cho máu, nó rất mạnh đấy, còn cái 385 đó đem khoan, cắt sao bằng motor 775, 885 được.
            Thì mình cũng đã nói là mình có chế được 1 bộ cắt khoan dùng motor 775 rồi (cắm thêm cái dây nối dài là ok). Tuy nhiên đôi khi cũng thấy hơi bất tiện, nên mình mới muốn chế thêm bộ cầm được trên tay.

Comment

Thì mình cũng đã nói là mình có chế được 1 bộ cắt khoan dùng motor 775 rồi (cắm thêm cái dây nối dài là ok). Tuy nhiên đôi khi cũng thấy hơi bất tiện, nên mình mới muốn chế thêm bộ cầm được trên tay.
              Vậy thì dùng pin 18650, tầm 6 cục, dùng thêm 1 mạch sạc nữa, sau đó kiếm hộp bỏ pin vào, phải làm tay cầm nữa, trên youtube có hướng dẫn đó

Comment

Khoan cắt phíp đồng hay cái gì bạn?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Khoan cắt phíp đồng hay cái gì bạn?
                  Mình hay cắt nhựa, hay mica 3 ly chế đồ thôi ạ. Thỉnh thoảng cắt 1 tới 2 con ốc vít mini hay trục motor (cỡ 2 ly đổ lại) thôi. Chắc khi cắt mấy cái đồ kim loại mình chưa có kinh nghiệm và cũng chưa sắm đủ đồ nghề (chưa tìm được đá cắt chuyên dụng mà đang dùng lưỡi cắt phủ kim cương nên không được ổn lắm. Bằng chứng là gây hỏng hết cái bạc thau của motor).

Comment

Vậy thì dùng pin 18650, tầm 6 cục, dùng thêm 1 mạch sạc nữa, sau đó kiếm hộp bỏ pin vào, phải làm tay cầm nữa, trên youtube có hướng dẫn đó
                    Cái quan trọng là mình muốn thiết bị của mình lúc cầm trên tay nó phải nhẹ và linh động (dễ dàng tháo lắp di chuyển). Mà cục motor 775 cũng khá nặng tay (~ 350g) nên cầm làm lâu rất mỏi. Mình có mua thêm cái dây nối dài cho bộ khoan cắt dùng motor 775 này, tuy nhiên việc di chuyển nó cũng khá lằng nhằng bất tiện nên mình mới muốn kiếm con motor nhỏ hơn và mạnh. Mình chỉ muốn hỏi là loại motor mà có bạc đạn (vòng bi) thì nó có hạn chế được việc mòn cổ bạc thau dẫn đến hỏng motor như hình con motor bạc thau mà mình up lên hay không thôi.

Comment

Cái quan trọng là mình muốn thiết bị của mình lúc cầm trên tay nó phải nhẹ và linh động (dễ dàng tháo lắp di chuyển). Mà cục motor 775 cũng khá nặng tay (~ 350g) nên cầm làm lâu rất mỏi. Mình có mua thêm cái dây nối dài cho bộ khoan cắt dùng motor 775 này, tuy nhiên việc di chuyển nó cũng khá lằng nhằng bất tiện nên mình mới muốn kiếm con motor nhỏ hơn và mạnh. Mình chỉ muốn hỏi là loại motor mà có bạc đạn (vòng bi) thì nó có hạn chế được việc mòn cổ bạc thau dẫn đến hỏng motor như hình con motor bạc thau mà mình up lên hay không thôi.
                      Thế thì bạn dùng Motơ 550 đi, nó cũng có 2 bạc đạn, nhẹ hơn 775 nhiều vì có 220g so với 350g của 775

Click image for larger version

Name:	Motor 550.jpg
Views:	1497
Size:	104.5 KB
ID:	1709822
                      Attached Files

Comment

Thế thì bạn dùng Motơ 550 đi, nó cũng có 2 bạc đạn, nhẹ hơn 775 nhiều vì có 220g so với 350g của 775

Click image for larger version

Name:	Motor 550.jpg
Views:	1497
Size:	104.5 KB
ID:	1709822
                        Tức là ý bạn là mô tơ có bạc đạn thì chịu tải tốt hơn và hạn chế được việc hỏng mòn như bạc thau phải không ạ?

Comment

Mình hay cắt nhựa, hay mica 3 ly chế đồ thôi ạ. Thỉnh thoảng cắt 1 tới 2 con ốc vít mini hay trục motor (cỡ 2 ly đổ lại) thôi. Chắc khi cắt mấy cái đồ kim loại mình chưa có kinh nghiệm và cũng chưa sắm đủ đồ nghề (chưa tìm được đá cắt chuyên dụng mà đang dùng lưỡi cắt phủ kim cương nên không được ổn lắm. Bằng chứng là gây hỏng hết cái bạc thau của motor).
                          Mình đang dùng cái này:
                          https://www.sendo.vn/may-khoan-mach-...-12916448.html

Comment

Tức là ý bạn là mô tơ có bạc đạn thì chịu tải tốt hơn và hạn chế được việc hỏng mòn như bạc thau phải không ạ?
                            Đúng rồi bạn, không dưng người ta lại thiết kế thêm ổ bi, có mục đích cả, nó bền và chịu lực tốt hơn. Cái mô tơ của bạn chỉ nên dùng để cắt mấy cái đồ nhựa nhỏ, dùng khoan mạch và khoan mấy thứ đơn giản chứ khoan tường sao khoan nổi.

Comment

Đúng rồi bạn, không dưng người ta lại thiết kế thêm ổ bi, có mục đích cả, nó bền và chịu lực tốt hơn. Cái mô tơ của bạn chỉ nên dùng để cắt mấy cái đồ nhựa nhỏ, dùng khoan mạch và khoan mấy thứ đơn giản chứ khoan tường sao khoan nổi.
                              Cám ơn bạn và các anh em khác. Mình cũng chưa có kinh nghiệm nên làm xong thử cắt cái trục mô tơ cho nó ngắn bớt với thanh nan hoa xe máy xem thế nào, ai dè cắt xong thì cũng đi luôn cái motor 380 mới mua. Thế là chuyển sang bộ 775 + dây nối dài truyền động thì thấy ổn hơn, tuy nhiên mình vẫn mong muốn tìm được con motor nhỏ nhỏ như con 380 mà có bạc đạn (cho nó nhẹ) và linh hoạt. Rất may mắn là mình đã tìm được.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X