Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp tính điện trở kéo lên cho Transistor THUẬN PNP làm công tắc ở điện áp cao?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Có vẻ lạc đề rồi ạ. Bài toán mình đang tìm hiểu nó không được lắp thêm diot ạ. Nếu đc lắp thêm linh kiện thì mình lắp thêm con transistor ngược NPN dễ hơn.
    theo mình nghĩ,nên tính toán và lắp ráp sao cho đáp ứng nhu cầu thực tế,chứ luôn nghiên cứu theo mấy cái ko áp dụng được trong thực tế, lại có chút viễn tưởng thì bao giờ mới khá được...Việt nam toàn các giáo sư tiến sĩ suốt ngày nghiên cứu và chả thấy áp dụng thực tế gì cả,nên đất nước mới ra thế này đây.......tốt nhất là làm và áp dụng thực tế vẫn hơn....! ae đừng ném đá nhé...hihi

Comment

Nguyên văn bởi yeurap7 Xem bài viết

theo mình nghĩ,nên tính toán và lắp ráp sao cho đáp ứng nhu cầu thực tế,chứ luôn nghiên cứu theo mấy cái ko áp dụng được trong thực tế, lại có chút viễn tưởng thì bao giờ mới khá được...Việt nam toàn các giáo sư tiến sĩ suốt ngày nghiên cứu và chả thấy áp dụng thực tế gì cả,nên đất nước mới ra thế này đây.......tốt nhất là làm và áp dụng thực tế vẫn hơn....! ae đừng ném đá nhé...hihi
      Mình mới học nên đang tìm hiểu để thực nghiệm thôi mà. Còn thực tế nó tốt hơn thì không cần phải nói thêm ạ (vì mình đồng ý). Quên. Mình có xem clip https://www.youtube.com/watch?v=iWfp...PsPHr&index=20 này nên muốn tìm hiểu xem mắc như clip (tuy không thực tế nhưng nó có khả năng chạy hay không và nó lằng nhằng thế nào) để hiểu hơn về transistor PNP thôi ạ.

Comment

Với con trans này 0v là phải nối với - chứ không phải đo được 0 v nên nếu không gắn thêm trans không được việc , từ lý suy ra mạch chứ không phải vẽ đại1 cái mạch rồi suy ngược nhé .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
          Với con trans này 0v là phải nối với - chứ không phải đo được 0 v nên nếu không gắn thêm trans không được việc , từ lý suy ra mạch chứ không phải vẽ đại1 cái mạch rồi suy ngược nhé .
          bạn đó hiểu , nhưng vẫn muốn tìm tòi thêm những kiểu khác khi sử dụng transistor thôi .

Comment

Nguyên văn bởi yeurap7 Xem bài viết

Điều bạn nói chỉ áp dụng cho người đã có nền tảng kiến thức vững chắc, còn bạn kia chỉ đang học hỏi, mạnh càng "dị" thì càng kích thích não phân tích đúng sai, từ đó củng cố kiến thức, đó là điều tốt mà.

Comment

Mình đang "nhức hết cả đầu" đây ạ..
              Khi trans bắt đầu ngắt thì phải có U2 = 0.6V và U1 = 5 - 0.6 - 3.3 = 1.1V (vì đầu trái của R1 là 3.3V)
              -> Phải có R2/R1 = 0.6/1.1 = 0.55 hay R2 = 0.55*R1
              Đó mới chỉ là tỷ lệ, cái khó ở đây là trị số cụ thể làm sao để Ib = 50mA
              Ta có 5 - 0.6 = 4.4V là điện áp trên R1 sau khi điện áp điều khiển về 0V -> 4.4/R1 = I1 = Ib + I2 = 0.05A + 0.6V/R2 hay 4.4/R1 - 0.6/R2 = 0.05
              Kết hợp 2 cái màu xanh ta được 4.4/R1 - 1.09/R1 = 0.05 hay (4.4 - 1.09) / R1 = 0.05
              -> R1 = 66.2 ohm
              -> R2 = 36.41 ohm (thế R11 vào cái màu xanh đầu tiên)
              Để trans dễ ngắt hơn ta sẽ chọn R2 nhỏ hơn giá trị vừa tính 1 chút.

Comment

.6V/R2+50mA=(5V-0.6V-3.3V)/R1

phương trình 2 ẩn. chọn R2=1k ===> R1 = 1.1V/50.6mA= 21.7R
                Chọn R2= vô cùng/ bỏ R2 ===> R1= 1.1V/50mA = 22R.
                ...............................
                Để đóng mở thì như này:
                Attached Files

Comment

Cái đó thì em hiểu rồi ạ. Thế bài toán em đưa ra, bác có tính được giúp em không hay bác lại "chỉ" cho em cách khác "tối ưu" hơn ạ? Em đang nói về tính toán với bài toán trên để hiểu biết sâu hơn về cách phân cực cho con transistor PNP nó dẫn ngắt thôi, chứ khi dùng thực tế, em cũng biết là cách này không ổn. Nhưng không ổn không có nghĩa là không cần tìm hiểu ạ.

Giờ em đưa ra tình huống như thế này. Nhà bác cách nơi mua linh kiện 200km. Bác đang cần chế gấp một cái công tắc tự động để bật tắt cái đèn gì đó trong nhà bác. Bác lục hết kho linh kiện trong nhà bác thì bác thấy mình chỉ còn bộ adapter 5V, 1 cái mạch tạo xung 3.3v, transistor dạng PNP và điện trở (tạm coi là bác có nhiều giá trị điện trở theo ý bác muốn). Vậy bác sẽ chạy 200km để đi mua linh kiện hay ngồi tính toán thật nhanh (vì đang cần gấp) để tạm sử dụng con transistor thuận với điện trở thế nào để bật tắt được cái đèn theo ý mình?
                  theo như đề bài thì khi cần dòng IB 50mA , Vcc=5v , Vk=3v3 , Q-PNP , thì sau khi tính toán đã có đáp án , Q phải có dòng IC lớn ,hFe nhỏ trong khoảng 120-180 , ta chọn A1013 , R1 =82 ohm, R2=60 ohm , khi V khiển ở mức H=3v3 , dòng chạy đến chân B có 10mA ( IB=04mA), Q vẫn ngắt , chân E nối với V+, chân C ra tải (50ohm)=0v , khi V khiển ở mức L (active)=0v , thì dòng khiển =50mA (IB-36mA), áp chân C =5v , đủ thỏa mãn yêu cầu của chủ thớt , hy vọng với đáp án trên bạn sẽ hài lòng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Khi trans bắt đầu ngắt thì phải có U2 = 0.6V và U1 = 5 - 0.6 - 3.3 = 1.1V (vì đầu trái của R1 là 3.3V)
                    -> Phải có R2/R1 = 0.6/1.1 = 0.55 hay R2 = 0.55*R1
                    Đó mới chỉ là tỷ lệ, cái khó ở đây là trị số cụ thể làm sao để Ib = 50mA
                    Ta có 5 - 0.6 = 4.4V là điện áp trên R1 sau khi điện áp điều khiển về 0V -> 4.4/R1 = I1 = Ib + I2 = 0.05A + 0.6V/R2 hay 4.4/R1 - 0.6/R2 = 0.05
                    Kết hợp 2 cái màu xanh ta được 4.4/R1 - 1.09/R1 = 0.05 hay (4.4 - 1.09) / R1 = 0.05
                    -> R1 = 66.2 ohm
                    -> R2 = 36.41 ohm (thế R11 vào cái màu xanh đầu tiên)
                    Để trans dễ ngắt hơn ta sẽ chọn R2 nhỏ hơn giá trị vừa tính 1 chút.
                    Mình đã đọc bài giải của bạn và thử giải với điện áp cao hơn là 12V, điện áp kích tran (theo VXL thông dụng là 5V)...Ta có U2 (điện áp trên R2 và transistor do mắc song song nên U bằng nhau là 0,6V). Ta có Ue nguồn =12V, dòng Ib chọn là 10ma = 0.01A và Ub nguồn kích là 5V (cái giá trị điện áp nguồn kích soft nó để mặc định là 5V và mình không chỉnh được).

- U1 (điện áp trên điện trở R1) = Ue - U2 - Ub = 12-0.6-5=6.4v và (vì R2 mắc nối tiếp R1 nên dòng không đổi) nên ta suy ra R2/R1=U2/U1=> R2/R1=0,6/6,4=0,093. Vậy R2=0,093xR1.

- U1 khi Ub ở mức thấp (0v) sẽ có giá trị = Ue-U2=>12-0,6=11,4V. Do R2 mắc song song với transistor và cả R2 + transistor lại mắc nối tiếp với R1 nên I1=I2+Ib => I1= I2+0,01A

I1=11,4/R1, I2=0,6/R2 => 11,4/R1=0,6/R2+0,01 => 11,4/R1-0,6/0,093xR1=0,01 => (11,4-6,45)/R1=0,01 => R1 = (11,4-6,45)/0,01=495 Ohm.

R2 = 0,093xR1 => R2=495x0,093=46 Ohm.

Mình có chế thử vào phần mềm mô phỏng. Do con transistor nó yêu cầu điện áp dẫn chênh đến hơn 0,8V nên mới bị như vậy, nhưng vẫn chạy tốt như tính toán ạ. Cảm ơn bạn trthnguyen rất nhiều.

Click image for larger version  Name:	circuit (6).png Views:	1 Size:	46.1 KB ID:	1711326Click image for larger version  Name:	circuit (5).png Views:	1 Size:	54.8 KB ID:	1711327

Click image for larger version  Name:	circuit (7).png Views:	2 Size:	59.1 KB ID:	1711328

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

theo như đề bài thì khi cần dòng IB 50mA , Vcc=5v , Vk=3v3 , Q-PNP , thì sau khi tính toán đã có đáp án , Q phải có dòng IC lớn ,hFe nhỏ trong khoảng 120-180 , ta chọn A1013 , R1 =82 ohm, R2=60 ohm , khi V khiển ở mức H=3v3 , dòng chạy đến chân B có 10mA ( IB=04mA), Q vẫn ngắt , chân E nối với V+, chân C ra tải (50ohm)=0v , khi V khiển ở mức L (active)=0v , thì dòng khiển =50mA (IB-36mA), áp chân C =5v , đủ thỏa mãn yêu cầu của chủ thớt , hy vọng với đáp án trên bạn sẽ hài lòng
                    Vâng bác, em hài lòng rồi ạ...Rất cảm ơn bác. Nhưng bài toán trên em chỉ dùng làm công tắc nên chưa cần đến giá trị khuếch đại đâu ạ.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                      .6V/R2+50mA=(5V-0.6V-3.3V)/R1

phương trình 2 ẩn. chọn R2=1k ===> R1 = 1.1V/50.6mA= 21.7R
                      Chọn R2= vô cùng/ bỏ R2 ===> R1= 1.1V/50mA = 22R.
                      ...............................
                      Để đóng mở thì như này:
                      Bác ơi nhầm to rồi, nếu như vậy thì tại áp khiển 3.3V vẫn có Ib = 50mA -> trans vẫn dẫn, chủ thớt yêu cầu là nó phải ngắt cơ (vì áp khiển 0V đã dẫn rồi mà)
                      Chỗ đó phải là 0V chứ

Comment

Bác ơi nhầm to rồi, nếu như vậy thì tại áp khiển 3.3V vẫn có Ib = 50mA -> trans vẫn dẫn, chủ thớt yêu cầu là nó phải ngắt cơ (vì áp khiển 0V đã dẫn rồi mà)
                        Chỗ đó phải là 0V chứ
                        Đúng chỗ đó phải là 0V (tính ở mức thấp). Nếu tính ở mức cao 3.3V thì tính kiểu gì nhỉ? Tối về ngồi tính thử mức cao 3.3V xem sao. Còn bác dinhthuong80 chắc bác ấy bị "lỗi đánh máy" thôi ạ.

Comment

Đúng chỗ đó phải là 0V (tính ở mức thấp). Nếu tính ở mức cao 3.3V thì tính kiểu gì nhỉ? Tối về ngồi tính thử mức cao 3.3V xem sao. Còn bác dinhthuong80 chắc bác ấy bị "lỗi đánh máy" thôi ạ.
                          Ô kìa, ta đang tính để làm sao đó tại 0V thì có Ib = 50mA, giờ tính tại 3.3V có 50mA thì vẫn được thôi nhưng đèn SẼ KHÔNG BAO GIỜ TẮT vì điện áp điều khiển càng nhỏ thì Ib càng lớn -> Q không bao giờ ngắt.

Comment

Ô kìa, ta đang tính để làm sao đó tại 0V thì có Ib = 50mA, giờ tính tại 3.3V có 50mA thì vẫn được thôi nhưng đèn SẼ KHÔNG BAO GIỜ TẮT vì điện áp điều khiển càng nhỏ thì Ib càng lớn -> Q không bao giờ ngắt.
                            Ý mình không phải thế mà là tính thử ở mức 3,3v thì tại sao transistor nó lại ngắt được thôi mà bạn. Chứ mình có nói là 3,3v dòng 50mA đâu.

Comment

Như thế này thì bàn cả tháng chưa xong , công thức là để tính mạch khuếch đại nên ráp đúng ce phân cực đủ thì mạch chạy mạnh hay yếu tùy áp vào .
                              Chứ ráp làm công tắc thì tậm tịt lúc sáng lúc không .

Comment

Ý mình không phải thế mà là tính thử ở mức 3,3v thì tại sao transistor nó lại ngắt được thôi mà bạn. Chứ mình có nói là 3,3v dòng 50mA đâu.
                                Ngắt bởi vì khi đó điện áp rơi trên E-B và R1 là (5 - 3.3)*R2 / (R1 + R2) nhỏ hơn 0.6V.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X