Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp tính điện trở kéo lên cho Transistor THUẬN PNP làm công tắc ở điện áp cao?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Ngắt bởi vì khi đó điện áp rơi trên E-B và R1 là (5 - 3.3)*R1 / (R1 + R2) nhỏ hơn 0.6V.

Có gì đó sai sai hack não ấy bro trthnguyen ơi...

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết
      Click image for larger version

Name:	PhanApPNP.png
Views:	6729
Size:	23.1 KB
ID:	1711278 Hi mọi người trong 4rum, mình đang tìm hiểu về cách phân cực cho transistor THUẬN dùng điện trở phân áp (hay còn gọi là điện trở kéo ạ) và (chú ý là transistor là thuận PNP nhé, không phải nghịch ạ). Mình loay hoay mãi mà không biết tính R1 (điện trở hạn dòng) với R2 (điện trở phân áp/điện trở kéo lên) thế nào để transistor ở hình nó có thể hoạt động tắt bật cho cái bóng đèn ở điện áp cao hơn nên đành lên đây nhờ anh em giúp đỡ xem tính thế nào cho đúng ạ. Lưu ý là mình cũng có tìm hiểu và biết rằng việc phân cực cho Transistor thuận KHÓ hơn (thường thì người ta dùng 1 con Transistor nghịch lắp kèm vào để phân cực cho con thuận). Nhưng đây là bài toán mình đang tìm hiểu (chỉ dùng điện trở và transistor thuận) nên mong anh em không nói ngoài lề nhé.

Mình xin cảm ơn nhiều ạ.
      Thực tiễn không dùng được .
      Chỉ để +-x / mà thôi
      Cái lệnh 3,3V từ con VXL nào mà cấp ra được 50mA ạ ?
      Đa số hầu hết các Transistor đều dẫn một chút khi ở 0,1v . Chứ không hoàn toàn ngắt .
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết

Thực tiễn không dùng được .
        Chỉ để +-x / mà thôi
        Cái lệnh 3,3V từ con VXL nào mà cấp ra được 50mA ạ ?
        Đa số hầu hết các Transistor đều dẫn một chút khi ở 0,1v . Chứ không hoàn toàn ngắt .
        Đấy là em đặt bài toán để tìm hiểu thôi ạ. Chứ thực tế bọn nó xuất ra dòng 1mA đến 10mA thôi phải không bro?

Comment

[/INDENT]

Có gì đó sai sai hack não ấy bro trthnguyen ơi...
          (5 - 3.3)*R2 / (R1 + R2)
          Hehe sorry nhầm chỗ màu đỏ, nhưng chỗ màu xanh không nhầm nhé, vì điện áp giữa 2 đầu cầu trở R1-R2 là 5V và 3.3V nên phải có phép trừ để tính ra HIỆU ĐIỆN THẾ, giá trị tính được cũng là ĐIỆN ÁP RƠI trên R2 chứ không phải so với GND nhé.
          Có lẽ bạn quen với việc R1 nối với GND nên thấy trừ đi 3.3V là sai?

Comment

(5 - 3.3)*R2 / (R1 + R2)
            Hehe sorry nhầm chỗ màu đỏ, nhưng chỗ màu xanh không nhầm nhé, vì điện áp giữa 2 đầu cầu trở R1-R2 là 5V và 3.3V nên phải có phép trừ để tính ra HIỆU ĐIỆN THẾ, giá trị tính được cũng là ĐIỆN ÁP RƠI trên R2 chứ không phải so với GND nhé.
            Có lẽ bạn quen với việc R1 nối với GND nên thấy trừ đi 3.3V là sai?
            Vấn đề là mình thấy phép tính (5-3.3) lại nhân với R2 chứ không phải là phép tính gì khác nên phép tính V*R2 / (R1+R2) không hiểu là để tính cái gì ạ?

Comment

Vấn đề là mình thấy phép tính (5-3.3) lại nhân với R2 chứ không phải là phép tính gì khác nên phép tính V*R2 / (R1+R2) không hiểu là để tính cái gì ạ?
              Bạn tìm hiểu "cầu phân áp" chưa? Chỉ là công thức tính điện áp rơi trên 1 điện trở khi biết tổng điện áp và trị số 2 điện trở thôi mà, nó được suy ra từ hiện tượng "điện áp rơi trên điện trở trong mạch mắc nối tiếp tỷ lệ thuận với trị số của nó"
              Nhân với R2 vì đang cần tính điện áp rơi trên R2 (cũng chính là điện áp E-B kích dẫn trans).

Comment

Bạn tìm hiểu "cầu phân áp" chưa? Chỉ là công thức tính điện áp rơi trên 1 điện trở khi biết tổng điện áp và trị số 2 điện trở thôi mà, nó được suy ra từ hiện tượng "điện áp rơi trên điện trở trong mạch mắc nối tiếp tỷ lệ thuận với trị số của nó"
                Nhân với R2 vì đang cần tính điện áp rơi trên R2 (cũng chính là điện áp E-B kích dẫn trans).
                Mình hiểu rồi ạ. Rất cảm ơn bro...

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X