Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch bảo vệ thấp áp acquy????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Như mạch này có chạy được ko các bác ???

Comment

Nguyên văn bởi Vanvi Xem bài viết
      Em đã lắp một cái theo mạch này em bớt đi một dz để chạy cho acquy 12v , mạch chạy được nhưng xảy ra tình trạng khi acquy yếu <12.5v nhưng chưa đến ngưỡng ngắt mà tắt máy rồi sau đó nhấn trở lại thì mạch ko chạy relay không đóng chỉ khi áp acquy trên 12,5v mới nhấn khởi động lại được. Mong các bác cho em ý kiến.
      Ngưỡng ngắt = Vdz + 0.8V, có lẽ bạn chọn sai DZ

Comment

Nói thật với bác em là nông dân mày mò làm điện tử mà , làm sao hiểu biết nhiều như người chuyên nghiệp được , em tìm kiếm trên diễn đàn xem các bác có mạch nào đơn giản dễ làm mà hiệu quả thì em làm theo thôi , bác có lòng bác giúp em thêm chút nữa em muốn học hỏi thêm .
        -Khi cấp điện, D2 nối mass qua motor nên không có Ib3, các trans ngưng dẫn, tại B là áp ra cho motor không có điện, mạch ngưng.

-Khi nhấn nút là cấp nguồn cho zenner D1:

+Nếu nguồn lớn hơn (Vz + Vbe3 + Vd2) = 9.1+0.6+0.6 = 10.3V thì có dòng Ib3, Q3 dẫn, Q2, Q1 dẫn, motor chạy. lúc này, áp tại B là VB ~ Vbat-0.2V.

+Sau thời gian, VB < 10.3V, tức Vbat < 10.5V thì zenner ngưng dẫn, Q3 khóa làm Q2, Q1 khóa, motor ngưng chạy.

+Khi Vbat hồi lên hơn 10.5V mạch vẫn ngưng vì khi đó VB luôn bằng 0, không kích được zenner.

Nếu tụ C1 đủ lớn tạo dòng Ib2 để có Ib1 mà cho ra Ic1 ( dòng qua motor) từ 2.5A thì khi bắt đầu cấp điện cho mạch, tụ C1 xem như là bộ khởi động cho mạch dẫn như ta bấp nút công tắc ở trên.

Nếu không muốn bị sụt áp và phải gắn tản nhiệt cho trans BJT thì dùng mạch dưới này, nhiều lk hơn tí.

Click image for larger version  Name:	Untitled.png Views:	1 Size:	18.5 KB ID:	1712809
        Last edited by dinhthuong80; 13-09-2019, 15:00. Lý do: mạch rơle ok rồi!!!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

-Khi cấp điện, D2 nối mass qua motor nên không có Ib3, các trans ngưng dẫn, tại B là áp ra cho motor không có điện, mạch ngưng.

-Khi nhấn nút là cấp nguồn cho zenner D1:

+Nếu nguồn lớn hơn (Vz + Vbe3 + Vd2) = 9.1+0.6+0.6 = 10.3V thì có dòng Ib3, Q3 dẫn, Q2, Q1 dẫn, motor chạy. lúc này, áp tại B là VB ~ Vbat-0.2V.

+Sau thời gian, VB < 10.3V, tức Vbat < 10.5V thì zenner ngưng dẫn, Q3 khóa làm Q2, Q1 khóa, motor ngưng chạy.

+Khi Vbat hồi lên hơn 10.5V mạch vẫn ngưng vì khi đó VB luôn bằng 0, không kích được zenner.

Nếu tụ C1 đủ lớn tạo dòng Ib2 để có Ib1 mà cho ra Ic1 ( dòng qua motor) từ 2.5A thì khi bắt đầu cấp điện cho mạch, tụ C1 xem như là bộ khởi động cho mạch dẫn như ta bấp nút công tắc ở trên.

Nếu không muốn bị sụt áp và phải gắn tản nhiệt cho trans BJT thì dùng mạch dưới này, nhiều lk hơn tí.

Cái mạch rơle phải sửa thế này:

Click image for larger version Name:	Untitled.png Views:	1 Size:	18.5 KB ID:	1712809
          Cái mạch thứ hai em có thể thay con 50n06 bằng irf530 được ko ạ , điểm giữa R2 470 và Dz có phải nối GND không , chỗ mà bác để là CMD1 là gì vậy ạ.
          còn cái mạch relay thì lúc mình nhấn nút thì relay sẽ lấy nguồn + từ đâu ạ vì chưa có áp qua 1n4148 do relay chưa đóng tải , bác giúp em với , em ở vùng sâu tìm mua linh kiện rất khó bác ạ , nên em tận dụng cái gì đang có và càng đơn giản dễ làm thì càng tốt.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Ngưỡng ngắt = Vdz + 0.8V, có lẽ bạn chọn sai DZ
            Em chạy thử ngắt rất đúng ở 10.6v nhưng khi mạch chưa ngắt mà mình tắt máy trước ở mức áp acquy khoảng < 12 thì sẽ ko khởi động lại được. Bác cho em hỏi thêm là c1815 em có thể thay bằng con nào khác chịu tải tốt hơn không ?

Comment

Cái mạch thứ hai em có thể thay con 50n06 bằng irf530 được ko ạ , điểm giữa R2 470 và Dz có phải nối GND không , chỗ mà bác để là CMD1 là gì vậy ạ.
              còn cái mạch relay thì lúc mình nhấn nút thì relay sẽ lấy nguồn + từ đâu ạ vì chưa có áp qua 1n4148 do relay chưa đóng tải , bác giúp em với , em ở vùng sâu tìm mua linh kiện rất khó bác ạ , nên em tận dụng cái gì đang có và càng đơn giản dễ làm thì càng tốt.
              Ẹc, mạch rơle có hai dấu chấm là nối với nhau, tức accu nối với cuộn dây rơle, copy bị mất!!!

IRF530 thì nên gắn cái tản nhiệt vì sẽ nóng hơn 50N06.

Điểm đó không nối mass nhé, dự phòng nối với một tụ cỡ 0.1-1uF.

//áp dưới 12V không khởi động được vì bình đã yếu nhiều, cấp điện cho motor cái là nó ăn dòng trất lớn, sụt áp dưới 10.6V, mạch không chốt lại được.
              //CMD1 chỉ là lk để chạy mô phỏng thôi.
              C1815 có thể thay bất kì loại non nào(trừ mất con cao áp như 13001) đều mở đc rơle 12V/40mA: c828, d882, c9013, s8050,...miễn là gắn đúng chân ebc

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Ẹc, mạch rơle có hai dấu chấm là nối với nhau, tức accu nối với cuộn dây rơle, copy bị mất!!!

IRF530 thì nên gắn cái tản nhiệt vì sẽ nóng hơn 50N06.

Điểm đó không nối mass nhé, dự phòng nối với một tụ cỡ 0.1-1uF.

//áp dưới 12V không khởi động được vì bình đã yếu nhiều, cấp điện cho motor cái là nó ăn dòng trất lớn, sụt áp dưới 10.6V, mạch không chốt lại được.
                //CMD1 chỉ là lk để chạy mô phỏng thôi.
                C1815 có thể thay bất kì loại non nào(trừ mất con cao áp như 13001) đều mở đc rơle 12V/40mA: c828, d882, c9013, s8050,...miễn là gắn đúng chân ebc
                Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ , em đã chạy thành công mạch có relay ngắt đúng 10,6v và khi acquy ở 10.9v vẫn khởi động được bằng cách gắn thêm tụ 220uf để bù áp khi khởi động tải ở mức acquy thấp .
                Sắp tới em sẽ tiếp tục thử nghiệm lắp tiếp mạch bác mới cho lúc nào thành công sẽ báo cáo kết quả cho bác nhé. Thanh kìu vé ri mắt !!!

Comment

Bác giải thích nguyên lý hoạt động giúp em với.
                  Điện từ ắc qui qua biến trở -> qua zener -> cầu phân áp R1,R3 kích cho Q3 dẫn. Q3 lại kích Q1, Q1 kích Q2 dẫn điện cấp cho tải.

Ắc qui đầy thì Q3 dẫn mạnh -> Q1, Q2 dẫn mạnh. Ắc qui yếu thì các transistor dẫn yếu.

Mạch dùng fet: thay 2 con trans npn bằng 1 con pnp thì gọn hơn.
                  sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

Vanvi Tìm hiểu thêm về Vanvi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X