Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách làm nguồn usb cho dây led đom đóm vàng 50 bóng !?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách làm nguồn usb cho dây led đom đóm vàng 50 bóng !?

Thằng ku em nó chơi dại cắt mất đầu usb đem quăng đâu, nên giờ còn nguyên dây led đom đóm vàng 50 bóng. Cho em hỏi bây giờ em muốn lấy cái đầu usb làm nguồn cho nó sáng thì phải làm sao ạ? Em ko biết tính điện trở sao để mua. Em ngu điện lắm, nên lên đây hỏi mấy đại ca. Mong được giúp đỡ, em cám ơn ạ.

chụp vài tấm hình coi đi.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
      chụp vài tấm hình coi đi.
      Giờ nó chỉ còn cuộn dây như thế này anh, em xem hướng dẫn trên youtube thấy có thể tự làm mà ko biết dùng trở bao nhiêu ôm cho 50 cái led đom đóm như vậy. Anh xem hình chỉ giúp em với.

Comment

Anh cứ dùng tầm 100 ôm ạ.....

Comment

Bạn ơi bạn xem kỹ cóc máy con led có con điện trở nào lắp cùng không?
          Như bạn nói thì chỉ cắt đầu usb thì chỉ cần lắp đầu usb khác theo đúng cực âm dương thôi.
          Nếu trên đường dây led con lại không có bất kỳ con trỏ nào thì bạn có thể dùng điện trở 100ohm công suất tầm 3-5w mắc nối tiếp với đường dây nguồn cấp cho led ấy

Comment

Thớt lấy 1 con diod 4007 đầu không vòng trắng đấu vào dây đỏ cuả dây usb hay + của nguồn khác rồi câu 2 dây đèn vào đầu kia diod và dây đen hay - nguồn khác .
            Sáng thì giữ nguyên đánh đấu phân biệt +- của dây led , không sáng thì đảo chiều 2 dây led đảo xong sáng thì tốt còn không thì dây hư rồi dục thùng rác .

Comment

Nếu mỗi led 10 mA thì 50 led = 0,5A. Muốn sụt 2,5V thì dùng trở khoảng 5 ôm. Công suất toả nhiệt 1,25W nên dùng trở 3W.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                Bạn ơi bạn xem kỹ cóc máy con led có con điện trở nào lắp cùng không?
                Như bạn nói thì chỉ cắt đầu usb thì chỉ cần lắp đầu usb khác theo đúng cực âm dương thôi.
                Nếu trên đường dây led con lại không có bất kỳ con trỏ nào thì bạn có thể dùng điện trở 100ohm công suất tầm 3-5w mắc nối tiếp với đường dây nguồn cấp cho led ấy
                Mình xem thì ko có con trở nào gắn cùng, mình cũng đã găm usb vào và thử rồi, ko sáng. Như vậy chắc mua trở 100ohm là được nhỉ mọi người. Mua ở link này ok ko mọi người: https://www.sendo.vn/1-goi-500-con-d...-17535375.html

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Thớt lấy 1 con diod 4007 đầu không vòng trắng đấu vào dây đỏ cuả dây usb hay + của nguồn khác rồi câu 2 dây đèn vào đầu kia diod và dây đen hay - nguồn khác .
                  Sáng thì giữ nguyên đánh đấu phân biệt +- của dây led , không sáng thì đảo chiều 2 dây led đảo xong sáng thì tốt còn không thì dây hư rồi dục thùng rác .
                  Là cái này đúng ko bác: https://www.sendo.vn/25-con-diode-1n4007-1a-1000v-13483558.html
                  Là ko cần dùng trở lun hả bác? sr nếu em hỏi ngu :3

Comment

Cám ơn mọi người, mà có 2 phương án: 1 là dùng điện trở 100ohm 3-5W, 2 là dùng diod 4007.
                    Cài nào cũng được hả các bác?

Comment

Dùng trở thì dòng điện ổn định hơn. Diot thì phải dùng 3-4 con nối tiếp.

100 ôm thì chỉ đủ cho vài ba led thôi. Phải mắc song song vài chục con trở lại mới đủ sáng.
                      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi ngudien123 Xem bài viết

Mình xem thì ko có con trở nào gắn cùng, mình cũng đã găm usb vào và thử rồi, ko sáng. Như vậy chắc mua trở 100ohm là được nhỉ mọi người. Mua ở link này ok ko mọi người: https://www.sendo.vn/1-goi-500-con-d...-17535375.html
                        Cái này bạn đã thử trướ tiếp với nhómn 5v usb mà bạn không sáng, bạn thử đổi đầu lại chưa. (Nhớ chỉ quét qua thật nhanh thôi, cắm luôn vào mà nó sáng thì lần sau nó không chịu sáng nữa đâu nhé => nó dỉe rồi)
                        nếu thử 2 chiều mà vẫn không lên thì khả năng dây led đó bị hư rồi bạn.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Dùng trở thì dòng điện ổn định hơn. Diot thì phải dùng 3-4 con nối tiếp.

100 ôm thì chỉ đủ cho vài ba led thôi. Phải mắc song song vài chục con trở lại mới đủ sáng.
                          Nếu 50 led, thì phải dùng trở bao nhiêu vậy bạn?
                          Nói hồi, mình rối lun, ko bít dùng chính xác là ntn?

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Cái này bạn đã thử trướ tiếp với nhómn 5v usb mà bạn không sáng, bạn thử đổi đầu lại chưa. (Nhớ chỉ quét qua thật nhanh thôi, cắm luôn vào mà nó sáng thì lần sau nó không chịu sáng nữa đâu nhé => nó dỉe rồi)
                            nếu thử 2 chiều mà vẫn không lên thì khả năng dây led đó bị hư rồi bạn.
                            Mình thử rồi, có đổi đầu nhưng ko sáng. Mình cũng làm nhanh thôi.

Comment

Vậy xin chia nhìn với bạn. Có lẽ em nó đã 1 đi không trở lại rồi.
                              nếu muốn tận dụng sửa dùng thì nên tước từng đoạn rồi thử điện xem. Mạch này các led nối song song nên không dễ hư toàn bộ được. Khả năng dây bị đứt ngầm đoạn trước led đầu tiên luôn.
                              Chịu khó quan sát kỹ dây điện sẽ thấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngudien123 Tìm hiểu thêm về ngudien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X