Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế bộ sạc pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế bộ sạc pin

Em tính chế sạc pin bằng bộ driver led ko biết có được ko? Em chỉ lo nó ra xung vuông ko phải xung thẳng thì hỏng pin hay accu. Mong các cao nhân chỉ giáo ạ

Nguyên văn bởi HTV9 Xem bài viết
    Em tính chế sạc pin bằng bộ driver led ko biết có được ko? Em chỉ lo nó ra xung vuông ko phải xung thẳng thì hỏng pin hay accu. Mong các cao nhân chỉ giáo ạ
    Trời, có mạch lọc L-C mà, nó chỉ vuông trước cuộn cảm thôi, sau khi qua cuộn cảm lọc bằng tụ thì nó khá bằng phẳng, do bản chất của dòng điện qua cuộn cảm sẽ lệch pha so với điện áp, khi điện áp trước nó tăng đột ngột thì dòng điện sau nó tăng từ từ, cũng có nghĩa là điện áp tăng từ từ, khi điện áp trước nó giảm đột ngột thì lại có tụ bù lại.
    Kể cả không được lọc L-C thì pin cũng không hỏng được vì nó không nhạy cảm như linh kiện bán dẫn, khi điện áp "lên đỉnh" trong thời gian ngắn thì các phản ứng hóa học quá mức chưa kịp xảy ra.

Comment

Trước giờ chỉ nghe nói trai thẳng chứ chưa biết xung thẳng là xung gì?

Led còn không bị cháy thì làm sao hư pin hay ắc qui được? Miễn là chọn đúng dòng sạc, ngắt sạc khi đầy. Và coi chừng bị điện giật vì driver led thường không cách ly.
      sau.ph

Comment

Chắc bạn ý muốn nói điện áp được lọc phẳng ý mà bác, chứ xung nào thẳng.hi

Comment

Vớ vẩn. Chủ thớt mà nghe 2 cái bạn ở trên có mà tèo. Driver led nó ổn dòng khi pin đầy ăn ít dòng cái driver nó tăng áp lên đến đỉnh của nó có thể là 30v. 40v. Hoặc là 300v nếu là mạch test led. Khi ấy cái cục pin coi như vứt đi. Còn mà đã làm đc mạch đầy ngắt thì cần quái gì cái driver led ổn dòng nữa... túm lại là bỏ ý định ấy đi mệt xác...

Comment

Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
            Vớ vẩn. Chủ thớt mà nghe 2 cái bạn ở trên có mà tèo. Driver led nó ổn dòng khi pin đầy ăn ít dòng cái driver nó tăng áp lên đến đỉnh của nó có thể là 30v. 40v. Hoặc là 300v nếu là mạch test led. Khi ấy cái cục pin coi như vứt đi. Còn mà đã làm đc mạch đầy ngắt thì cần quái gì cái driver led ổn dòng nữa... túm lại là bỏ ý định ấy đi mệt xác...
            Ơ cái bạn này, dĩ nhiên phải điều chỉnh lại điện áp không tải sao cho phù hợp chứ, tại ở trên quên nói thôi

Comment

Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
              Đúng luôn! .........

Comment

Ở trên có nói phải ngắt sạc khi đầy rồi mà.

Có thể chế đơn giản thế này: dùng 2 led cs mắc nối tiếp để ghim áp tối đa khoảng 6V. Lấy 6V đó cấp cho mạch bảo vệ (tháo trong cục pin nokia cũ) rồi sạc cho pin li-ion. Khi pin cạn ăn dòng thì đèn tắt. Khi pin đầy mạch bảo vệ ngắt pin thì led sáng.

Để khỏi bị điện giựt thì gắn pin cố định và bỏ trong hộp kín, kiểu như đèn pin sạc hay vợt muỗi vậy.
                sau.ph

Comment

Em cảm ơn các bác, em cũng lo lúc sạc gần đầy pin driver led ko tự giảm dòng sạc mà cứ sạc dòng lớn thì pin vớ vẩn là bùm luôn

Comment

Nguyên văn bởi HTV9 Xem bài viết
                    Em cảm ơn các bác, em cũng lo lúc sạc gần đầy pin driver led ko tự giảm dòng sạc mà cứ sạc dòng lớn thì pin vớ vẩn là bùm luôn
                    Tuy là nguồn dòng nhưng LED driver vẫn thường có cặp trở FB để ổn áp khi không có tải, thay đổi tỷ lệ trị số cặp trở này để có điện áp như ý.

Comment

Về tác giả

Collapse

HTV9 Tìm hiểu thêm về HTV9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X