Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho tui hỏi về vôn đèn led hồ cá

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Vậy con cá nó phải tự bơi lại và dí người vào cả 2 dây, nhưng thực tế khi lại gần nó bị giật nhẹ và theo phản xạ nó sẽ bơi ngược lại.
    Đúng là như thế nên khi chích cá toàn chọn chỗ nước cạn để chích những con rúc dưới bùn khó bơi đi chỗ khác . Trở lại hồ cá thì nếu rớt 1 trong hai dây xuống hồ thì cá vẫn an toàn vì không có dòng qua thân cá do hồ cá được cách ly khỏi mặt đất , nếu rớt 2 dây trúng mình cá thì cá sẽ phải chịu cú sốc điện đột ngột khiến nó đơ ra nếu yếu thì nó toi ngay tại chỗ khỏe thì giảy giảy tại chỗ rồi toi quá khỏe thì quẫy mạnh thoát khỏi vùng ảnh hưởng của dòng điện nếu hồ cá đủ to .

Comment

Vậy là có đến 3 chú có thể trẫm mình xuống cái bể rùi ... mà hông sợ cơ ạ nhưng mà cháu thì sợ bị cô giáo đuổi học Và mấy chú dân quân đến bắt lắm ạ vì lỡ các chú thử trẫm mình thật thì... trở về vấn đề thí dụ chú trth... lấy 2 cái dây điện lưới nhúng xuống nước khoảng cách vài cm gì ấy ạ. Khi ấy nước giữa 2 dây sẽ coi như 1 cái điện trở nhỏ nhất khoảng vài chục kilo ôm và có dòng lớn nhất. 2 đầu của điện trở tức là 2 đầu dây điện điện áp vẫn là 220v lên tất cả nước xung quanh coi như vô vàn những điện trở mắc song song ấy ạ nếu 3 chú mà trẫm mình xuống ấy thì 3 chú cũng sẽ là những cái điện trở mắc // với cái điện trở nhỏ nhất chính là lượng nước giữa 2 dây điện ấy ạ. Hiểu nôm na là cái lượng nước giữa 2 dây coi như cái bóng điện và các chú sờ vào 2 đầu dây nối với bóng điện qua 1 đoạn nước và ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        Vậy là có đến 3 chú có thể trẫm mình xuống cái bể rùi ... mà hông sợ cơ ạ nhưng mà cháu thì sợ bị cô giáo đuổi học Và mấy chú dân quân đến bắt lắm ạ vì lỡ các chú thử trẫm mình thật thì... trở về vấn đề thí dụ chú trth... lấy 2 cái dây điện lưới nhúng xuống nước khoảng cách vài cm gì ấy ạ. Khi ấy nước giữa 2 dây sẽ coi như 1 cái điện trở nhỏ nhất khoảng vài chục kilo ôm và có dòng lớn nhất. 2 đầu của điện trở tức là 2 đầu dây điện điện áp vẫn là 220v lên tất cả nước xung quanh coi như vô vàn những điện trở mắc song song ấy ạ nếu 3 chú mà trẫm mình xuống ấy thì 3 chú cũng sẽ là những cái điện trở mắc // với cái điện trở nhỏ nhất chính là lượng nước giữa 2 dây điện ấy ạ. Hiểu nôm na là cái lượng nước giữa 2 dây coi như cái bóng điện và các chú sờ vào 2 đầu dây nối với bóng điện qua 1 đoạn nước và ...
        Cũng không có gì ghê gớm lắm đâu. Giả sử 2 điểm tiếp xúc nước là A và B, đoạn điện trở nước giữa 2 đầu AB là R0. Đoạn điện trở qua người gồm 3 đoạn (từ A đến chân phải, từ chân phải qua chân trái, từ chân trái qua điểm B) nối tiếp nhau. Khoảng cách từ A đến chân phải và B đến chân trái khá lớn so với từ A qua B (mấy anh chích cá thường cầm cây rất dài) nên điện trở cũng lớn hơn rất nhiều (điện trở tỷ lệ thuận chiều dài dây dẫn). Do đó, đoạn điện trở qua người cũng lớn hơn nhiều lần so với đoạn điện trở giữa A và B. Hai điện trở này mắc song song thì đoạn có điện trở lớn sẽ có dòng nhỏ. Tóm lại, đừng bơi quá gần 2 điểm chạm điện cũng không sao.

Comment

Đúng có thể coi như những điện trở song song nhưng khoảng cách vài chục cm so với vài cm là nó gấp 5, gấp 10 lần rồi nên mức độ nguy hiểm cũng giảm nhiều. Thực tế người đi kích cá có thể lội xuống nước, 2 đầu cực và chân họ tạo thành tam giác đều (khoảng cách bằng nhau) nhưng vẫn không bị giật.

Comment

Dạ khoảng nước giữa 2 dây điện ko có ý nghĩa gì vì nó ko làm sụt áp. Chú có bị giật hay ko là do chú ở gần 2 cái dây điện đến đâu ạ. Và nếu như chú nằm trong nước như cá thì điện nó sẽ trực tiếp đi vào lồng ngực qua tim và từ 2 tai qua não. Nói chung là rất nguy hiểm nếu điện lưới nhúng cả 2 dây xuống cái bể cá ấy ạ...

Comment

Dạ khoảng nước giữa 2 dây điện ko có ý nghĩa gì vì nó ko làm sụt áp. Chú có bị giật hay ko là do chú ở gần 2 cái dây điện đến đâu ạ. Và nếu như chú nằm trong nước như cá thì điện nó sẽ trực tiếp đi vào lồng ngực qua tim và từ 2 tai qua não. Nói chung là rất nguy hiểm nếu điện lưới nhúng cả 2 dây xuống cái bể cá ấy ạ...
              Thì đấy, vấn đề là độ gần so với 2 cái dây. Khi tiến lại gần thì dòng qua cơ thể nó cũng tăng dần nên nó sẽ tự biết mà tránh, giống như 1 người mù tiến lại đống lửa thì sẽ cảm thấy nóng dần, đến 1 vị trí sẽ biết dừng hoặc quay đầu lại. Dĩ nhiên cũng ko loại trừ xác suất ít con cá ko tự thoát ra đc.

Comment

Như mèo nêu chìm trong nước thì khó nói lắm vì chuyện gì cũng có thể xảy ra , hai anh già trên kênh discovery cũng không thấy thử nghiệm vấn đề này hay là gửi thư cho 2 ảnh nêu thắc mắc xem 2 ảnh có dám thử không .

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X