Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác giúp đỡ về mạch delay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác giúp đỡ về mạch delay

Xin chào các bác.
    Em kiếm trên diễn đàn được mạch delay này có nguyên lý hoạt động là khi nhấn công tắc relay sẽ giữ được 1 thời gian sẽ ngắt. Tuy nhiên em đang cần mạch có chức năng ngược lại là khi cấp nguồn relay sẽ đóng và khi nhấn công tắt thì relay sẽ ngắt 1 thời gian rồi đóng lại.
    Vậy em xin hỏi các bác là em phải điều chỉnh lại phần nào trong mạch.
    Tiện đây em xin hỏi luôn là nếu em thay relay bằng transistor công suất lớn để điều khiển driver led công suất tầm 1A có được không.
    Cám ơn các bác.
    Attached Files

Nguyên văn bởi tokaido Xem bài viết
    Xin chào các bác.
    Em kiếm trên diễn đàn được mạch delay này có nguyên lý hoạt động là khi nhấn công tắc relay sẽ giữ được 1 thời gian sẽ ngắt. Tuy nhiên em đang cần mạch có chức năng ngược lại là khi cấp nguồn relay sẽ đóng và khi nhấn công tắt thì relay sẽ ngắt 1 thời gian rồi đóng lại.
    Tiện đây em xin hỏi luôn là nếu em thay relay bằng transistor công suất lớn để điều khiển driver led công suất tầm 1A có được không.
    Cám ơn các bác.
    Mắc thêm 1 cái relay RL2, dùng relay RL1 điều khiển nó là được.

Comment

Thân chào, về nguyên lý trên lý thuyết thì ... tạm chấp nhận được để mô phỏng nói chuyện chơi với nhau cho vui, trên thực tế thì không thể được vì:
      - R2 10K Ohm vào B của Q1 là quá không hợp lý.
      - C1 khi xả gần hết không đủ dòng áp cho Q1 dẫn tuyến tính - Q1 vào vùng dẫn tuyến tính thì cho dù tải có nhỏ cũng có thể bứng Q1 vào thùng rác.
      - Khi không nhấn nút + tụ xả hết mà B của Q1 không có R nối GND thì đố mà nó ngưng dẫn.
      - Tương tự Q1, Q2 cũng ko thể ngưng dẫn sau khi nhả nút nhấn kể cả khi tụ xả hết đâu, lởm khởm đủ chỗ hết.
      Tóm lại, muốn chạy thực tế bạn cần lên sơ đồ khác đi, không thể đơn giản vậy được đâu.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi tokaido Xem bài viết
        Xin chào các bác.
        Cám ơn các bác.
        Mạch trên bỏ q2 đi, nút nhấn nối thẳng vào tụ C và Lấy tiếp điểm thường kín là đc.

Comment

Về tác giả

Collapse

tokaido Tìm hiểu thêm về tokaido

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X