Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp sạc pin 12.6v, 14.8v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em coi thêm bài này để có chút kiến thức về cách xạc pin. Các bác ở đây đã hướng dẫn rất chi tiết.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

có 10.6V thôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
      10.6v là do e do ở pack pin ạ hii. E cắm bên pack pin nên hiện áp vậy.
      E mới mua dc cục biến khá ngon. Hàng nhìn chất. 12v15a. E qua diot cầu, tụ để lấy DC.
      Cho e hỏi nếu mình cứ vậy sạc cho pack. Tới ngưỡng 12v thì cắt điện ( sử dụng mạch sạc acquy xh m604). Như vậy có ảnh hưởng pack pin k ạ? Điện áp qua biến tầm 15v. Dòng ra rất cao, tới 10a

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
        Em coi thêm bài này để có chút kiến thức về cách xạc pin. Các bác ở đây đã hướng dẫn rất chi tiết.
        Dạ tks a nhiều ạ. Để e tìm hiểu thêm, làm cho an toàn

Comment

Nguyên văn bởi Blackcat2020 Xem bài viết

10.6v là do e do ở pack pin ạ hii. E cắm bên pack pin nên hiện áp vậy.
          E mới mua dc cục biến khá ngon. Hàng nhìn chất. 12v15a. E qua diot cầu, tụ để lấy DC.
          Cho e hỏi nếu mình cứ vậy sạc cho pack. Tới ngưỡng 12v thì cắt điện ( sử dụng mạch sạc acquy xh m604). Như vậy có ảnh hưởng pack pin k ạ? Điện áp qua biến tầm 15v. Dòng ra rất cao, tới 10a
          dòng sạc bằng 1/2 dung lượng pin là được, điện áp cắt là 12.6V thì pin mới đầy

Comment

dòng sạc bằng 1/2 dung lượng pin là được, điện áp cắt là 12.6V thì pin mới đầy
            Theo tính chất pin lion, hay lipofe4 e hiểu thì cũng k nên sạc đầy. Như lion 3s e tính cắt sạc khi pack pin ở 12v.
            E đang phân vân dùng qua 2 mạch ( như hình):
            - 1 là mạch hạ dc còn 12v. Mạch này thì an toàn sạc cho pack pin vì volt sạc chỉ ở max 12v. Mạch này nhược điểm dòng nhỏ, tầm 5A mà nóng fet, phải thêm quạt. Vậy sợ k bền.
            - 2 là mạch sạc acquy. Set role sẽ sạc pack pin khi xúng 10v. Và khi pack pin dc 12v tự cắt role. Nếu sài mạch này. Volt sạc sẽ ở tầm 14-15v cho pack 3s. K biết có an toàn cho pack pin k ạ?

A cho e xin thêm ý kiến. E cám ơn nhiều ạ

Comment

Theo tính chất pin lion, hay lipofe4 e hiểu thì cũng k nên sạc đầy. Như lion 3s e tính cắt sạc khi pack pin ở 12v.
              E đang phân vân dùng qua 2 mạch ( như hình):
              - 1 là mạch hạ dc còn 12v. Mạch này thì an toàn sạc cho pack pin vì volt sạc chỉ ở max 12v. Mạch này nhược điểm dòng nhỏ, tầm 5A mà nóng fet, phải thêm quạt. Vậy sợ k bền.
              - 2 là mạch sạc acquy. Set role sẽ sạc pack pin khi xúng 10v. Và khi pack pin dc 12v tự cắt role. Nếu sài mạch này. Volt sạc sẽ ở tầm 14-15v cho pack 3s. K biết có an toàn cho pack pin k ạ?

A cho e xin thêm ý kiến. E cám ơn nhiều ạ
              1. Mạch kia dạng buck, hiệu suất cao, 5A có gì mà nóng đâu.
              2. An toàn thì có vì nó sẽ sụt áp khi qua dây nguồn và mạch, NHƯNG khi cắt ở 12V thì sau đó điện áp của pack pin sẽ giảm xuống, còn 11V chẳng hạn, lúc đó dung lượng pin chỉ được 50% thôi. Pin muốn đầy phải sạc qua 2 giai đoạn, trong đó giai đoạn cuối là sạc ổn áp, tức là áp sạc 12.6V (hoặc 12V như bạn muốn), dòng sạc sẽ giảm từ từ về 0, chứ ngắt sạc khi dòng sạc còn cao thì sau đó kiểu gì pin cũng tự sụt áp

Comment

1. Mạch kia dạng buck, hiệu suất cao, 5A có gì mà nóng đâu.
                2. An toàn thì có vì nó sẽ sụt áp khi qua dây nguồn và mạch, NHƯNG khi cắt ở 12V thì sau đó điện áp của pack pin sẽ giảm xuống, còn 11V chẳng hạn, lúc đó dung lượng pin chỉ được 50% thôi. Pin muốn đầy phải sạc qua 2 giai đoạn, trong đó giai đoạn cuối là sạc ổn áp, tức là áp sạc 12.6V (hoặc 12V như bạn muốn), dòng sạc sẽ giảm từ từ về 0, chứ ngắt sạc khi dòng sạc còn cao thì sau đó kiểu gì pin cũng tự sụt áp
                Dạ e hiểu rồi. Tks a nhiều ạ.
                Để e test thử cách 2. Ngắt ở 12.6v. xem điện áp pack còn dc bao nhiêu. Nếu còn tầm 12v thì quá tốt ạ.
                Với nếu cách sạc từng cell thì sao ạ? E thấy sạc từng cell rất hay, mà sợ khó làm

Comment

Dạ e hiểu rồi. Tks a nhiều ạ.
                  Để e test thử cách 2. Ngắt ở 12.6v. xem điện áp pack còn dc bao nhiêu. Nếu còn tầm 12v thì quá tốt ạ.
                  Với nếu cách sạc từng cell thì sao ạ? E thấy sạc từng cell rất hay, mà sợ khó làm
                  Mình cũng không rõ nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

Blackcat2020 Tìm hiểu thêm về Blackcat2020

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X