Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp xả điện tụ 1000uF trong mạch tạo trễ 5s

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp xả điện tụ 1000uF trong mạch tạo trễ 5s

Chào các anh em, mình có vấn đề nhỏ cần mọi người giúp. Tình hình là mình có làm 1 mạch delay bằng tụ. Khi bật điện cho mạch phải chạm vào 1 điểm bí mật thì sẽ mở đèn. Ngược lại nếu 5 giây vẫn chưa chạm điểm đó thì còi sẽ hú. Vấn đề của mình là khi còi hú rồi thì tắt điện mở lại còi sẽ hú liền ( do tụ 1000uF đã nạp đầy). Nhờ các anh em chỉ mình cách xả điện tụ ngay khi mình chạm vào điểm bí mật đó hoăc ngắt điện cho mạch. Xin cám ơn các anh em trước.

Mắc trở song song với tụ và giảm trị số trở nạp tụ
    Nếu có sơ đồ mạch của bạn có thể sẽ có cách khác hay hơn

Comment

Cám ơn bạn chỉ giúp.

Comment

Bác có thể tải lên mạch bác đang làm dựa trên đó ace sẽ chỉnh lại cho bác

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
          Chào các anh em, mình có vấn đề nhỏ cần mọi người giúp. Tình hình là mình có làm 1 mạch delay bằng tụ. Khi bật điện cho mạch phải chạm vào 1 điểm bí mật thì sẽ mở đèn. Ngược lại nếu 5 giây vẫn chưa chạm điểm đó thì còi sẽ hú. Vấn đề của mình là khi còi hú rồi thì tắt điện mở lại còi sẽ hú liền ( do tụ 1000uF đã nạp đầy). Nhờ các anh em chỉ mình cách xả điện tụ ngay khi mình chạm vào điểm bí mật đó hoăc ngắt điện cho mạch. Xin cám ơn các anh em trước.
          Bạn sử dụng công tắc 3 điểm, đấu gnd chung. Khi bật thì nối gnd cho mạch hoạt động, khi tắt thì nối cho xả tụ.

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X