Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC 6 chân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• IC 6 chân

Xin chào mọi người. tôi có cái bo nguồn của màn hình Dell E1916H, có con iC này idp=j0k or idp=604. tôi tìm thông tin datasheet thì không thấy.
    mọi ngườn có ai biết or con khác tương thay thế xin chia sẻ..
    xin cảm ơn. (hieuvt@live.com)

bạn không chụp tổng thể mạch nên khó đoán được toàn mạch , nhưng có thể IC đó là IC dao động cấp xung cho Mosfet nguồn , nếu đúng vậy thì IC này cũng dễ tìm , nhưng nó mang tên khác cũng nằm trong các mạch nguồn thông dụng hiện nay

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      bạn không chụp tổng thể mạch nên khó đoán được toàn mạch , nhưng có thể IC đó là IC dao động cấp xung cho Mosfet nguồn , nếu đúng vậy thì IC này cũng dễ tìm , nhưng nó mang tên khác cũng nằm trong các mạch nguồn thông dụng hiện nay
      vâng đây hình ảnh của bo
      Click image for larger version

Name:	5b454860d5be07e05eaf.jpg
Views:	1780
Size:	253.1 KB
ID:	1731455
      Attached Files

Comment

IC đó là mạch dao động nguồn , mạch này bị hư con Mosfet nguồn , nổ điện trở 0,2 ohm ở chân dương nguồn về biến áp , bạn kiểm tra điện trở từ chân G mosfet về chân IC có bị hư chưa , nếu điện trở 22ohm hư thì IC 6 chân đã hư , nếu điện trở chưa hư thì IC có thể vẫn sống bạn thay Mosfet xem sao , bạn kiểm tra kỹ phần thứ cấp an toàn rồi mới thay , sửa phần sơ cấp nhé.

Comment

2
          IC đó là mạch dao động nguồn , mạch này bị hư con Mosfet nguồn , nổ điện trở 0,2 ohm ở chân dương nguồn về biến áp , bạn kiểm tra điện trở từ chân G mosfet về chân IC có bị hư chưa , nếu điện trở 22ohm hư thì IC 6 chân đã hư , nếu điện trở chưa hư thì IC có thể vẫn sống bạn thay Mosfet xem sao , bạn kiểm tra kỹ phần thứ cấp an toàn rồi mới thay , sửa phần sơ cấp nhé.
          Con trở 22ohm cũng bị hư(cũng bị nổ giống con 02ohm). vậy ic 6 chân này hư vậy bạn có biết con nào thay thế ic này không. xin cảm ơn

Comment

Bạn dò chân xem giống con OB2273 không,con này có bán nhiều

Comment

Nguyên văn bởi Hieuvt Xem bài viết
              2

Con trở 22ohm cũng bị hư(cũng bị nổ giống con 02ohm). vậy ic 6 chân này hư vậy bạn có biết con nào thay thế ic này không. xin cảm ơn
              thay thế thì bạn mua OB2273 là dùng được , giống như bạn N71_1 góp ý đó bạn , hoặc tìm trong các mạch nguồn xạc điện thoại đời sau này cũng có con đó , nhưng tháo ra hơi khó , dễ bị vỡ

Comment

Nguyên văn bởi N71_1 Xem bài viết
                Bạn dò chân xem giống con OB2273 không,con này có bán nhiều
                Cảm ơn bạn nhiều. tôi sẽ thử xem sao

Comment

thay thế thì bạn mua OB2273 là dùng được , giống như bạn N71_1 góp ý đó bạn , hoặc tìm trong các mạch nguồn xạc điện thoại đời sau này cũng có con đó , nhưng tháo ra hơi khó , dễ bị vỡ
                  Cảm ơn bạn nhiều. tôi sẻ thử

Comment

XIn cảm ơn mọi người tôi đã thay và chạy ok

Comment

Bạn còn nhớ trị số 2 con trở này ko bạn? BO Của mình chập fet cháy toàn bộ khu dao động. Mất trị số điện trở Xin cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi dthd Xem bài viết
                        Bạn còn nhớ trị số 2 con trở này ko bạn? BO Của mình chập fet cháy toàn bộ khu dao động. Mất trị số điện trở Xin cảm ơn.
                        Xin chào. tôi xem lại thì chỉ thấy vị trí 2 là 271 (đo khoản 270 ohm). còn vị trí 1 nó bị bay nên ko thấy (đo dc là khoản 28k ohm)
                        Bạn xem hình
                        Click image for larger version

Name:	image_99152.jpg
Views:	667
Size:	204.3 KB
ID:	1732759

Comment

Cảm ơn bạn nhiều. Chúc sức khoẻ bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

Hieuvt Tìm hiểu thêm về Hieuvt