Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amli cháy cầu chì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Amli cháy cầu chì

Amli PARAMAX SA - 201
    Thay cầu chì khác vào mở nguồn là cháy, kiểm tra sơ ko thấy phù tụ, mạch ko cháy. Mong các huynh cho ý kiến giúp
    Nghi chạm nguồn ở khu nào đó
    p/s: e làm vi tính ko dành vụ này lắm
    Last edited by vxhnet; 31-08-2013, 15:32.

Hở hết tải bên thứ cấp, cắm mà vẫn đứt cầu chì thì chết biến áp. Không đứt thì chết cầu nắn hoặc sò công suất chập (không đấu loa khi thử).
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

mọi người có ai có nguyên lý về nguồn switching giup em với e đang rất cần

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
        Hở hết tải bên thứ cấp, cắm mà vẫn đứt cầu chì thì chết biến áp. Không đứt thì chết cầu nắn hoặc sò công suất chập (không đấu loa khi thử).
        bác có thể nói rõ chút đc ko? đc cho e xin cái hình để e mò ạ, mình ktra thấy 2 con transistor bị chập đo 2 chiều lên.....

Hình e nó đây ạ. mong các anh chỉ giáoClick image for larger version

Name:	IMG_20130831_141941.jpg
Views:	1
Size:	110.1 KB
ID:	1384394
        Last edited by vxhnet; 31-08-2013, 15:33.

Comment

Nguyên văn bởi vxhnet Xem bài viết
          Amli PARAMAX SA - 201
          Thay cầu chì khác vào mở nguồn là cháy, kiểm tra sơ ko thấy phù tụ, mạch ko cháy. Mong các huynh cho ý kiến giúp
          Nghi chạm nguồn ở khu nào đó
          p/s: e làm vi tính ko dành vụ này lắm
          kiểm tra mấy con diode có bị thủng không nhé bạn

Comment

diode rút ra ktra hết rồi bạn, ok thay 2 chú rồi

Comment

Nguyên văn bởi vxhnet Xem bài viết
              diode rút ra ktra hết rồi bạn, ok thay 2 chú rồi
              bạn rút sóc kết dây màu vàng đỏ từ tăng phô ra . cắm điện đứt nữa là chạm tăng phô

Comment

thường chỉ chạm diode cầu màu trắng bằng nhôm . chĩ 1 con thôi

Comment

kiểm tra có chập sơ cấp k đã ,kiểm tra tụ pi màu xanh gần công tắc nguồn nữa. rồi mới đụng đến thứ cấp. dùng vom là biết ngay thôi

Comment

em cũng có 1 con amli ntn cắm vào là cháy cầu chì.Đo thì thấy chết 2 con sò c5200 và a1943.Mua về thay xong kiểm tra mấy con trở xung quanh mấy con sò thấy vẫn bt cắm và vẫn ko chạy.Bác nào giúp đỡ em với ạ.

Comment

Nguyên văn bởi theanhkc07 Xem bài viết
                      em cũng có 1 con amli ntn cắm vào là cháy cầu chì.Đo thì thấy chết 2 con sò c5200 và a1943.Mua về thay xong kiểm tra mấy con trở xung quanh mấy con sò thấy vẫn bt cắm và vẫn ko chạy.Bác nào giúp đỡ em với ạ.
                      amply không chạy hay bất cứ 1 cái gì ko chạy thì có hàng trăm, hàng ngàn nguyên nhân,muốn sửa dc nó thì bác phải biết cách phân vùng và loại bỏ theo thứ tự, kiểm tra tín hiệu vào,nguồn,boar công suất...., nếu cái nào không chạy thì ta lại phân vùng và loại bỏ tiếp ...

Comment

Nguyên văn bởi qcsonglong Xem bài viết
                        amply không chạy hay bất cứ 1 cái gì ko chạy thì có hàng trăm, hàng ngàn nguyên nhân,muốn sửa dc nó thì bác phải biết cách phân vùng và loại bỏ theo thứ tự, kiểm tra tín hiệu vào,nguồn,boar công suất...., nếu cái nào không chạy thì ta lại phân vùng và loại bỏ tiếp ...
                        cảm ơn bác.Cái mảng âm thanh này em gà mờ nên chắc phải dò từng con thôi

Comment

Nguyên văn bởi theanhkc07 Xem bài viết
                          cảm ơn bác.Cái mảng âm thanh này em gà mờ nên chắc phải dò từng con thôi
                          em cũng khác gì bác đâu, e mới tham gia diễn đàn mà trở thành thành viên tích cực rồi kìa, vì e hỏi nhiều quá thôi,nhưng khi sửa bác phải laọi bỏ dần và sau đó tìm ra chỗ nào hư hỏng, ví dụ sau khi kiểm tra hết thì thấy boar công suất không chạy thì bác khoanh vùng boar công suất rồi sửa , sửa ko dc thì lên đây hỏi.....chúc thành công

Comment

gỡ 4 con transistor(chỗ 8 sò) đóng nguồn chạy binh thường, kiểm tra thấy 2 con transistor chân Q313, Q313 đứt (đo 1 chiều ko lên = 0). Tra datasheet thấy thay DS1047, TS1047 được

Xin ý kiến các huynh là con nào thay thế đc con D1047 ạ????????? cho hỏi nguyên nhân nào dẫn đến chết 2 con này. Thanks mọi người

Comment

Về tác giả

Collapse

vxhnet Tìm hiểu thêm về vxhnet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X