Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về 2 nguồn mắc song song nhưng khác hiệu điện thế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nếu không có đi ốt thì theo tôi 2 nguồn mắc song song cũng như 2 bình nước thông nhau thôi
    Bình nào có dung tích lớn hơn thì mực nước có xu hướng theo bình đó
    Nếu bình có mực nước cao hơn mà dung tích cực kỳ lớn ... thì nó rất khó mà hạ thấp độ cao ... mà chỉ có cái bình mực nước nhỏ bị tràn thôi
    Nếu bình có mực nước thấp hơn mà dung tích cực kỳ lớn ... thì cái bình có mực nước cao kia bị hút hết nước mà không làm cái bình mực nước thấp tăng lên là mấy
    |

Comment

ở đây là 2 nguồn có cùng điện áp, chỉ khác về dòng, khi ghép song song thì theo ĐL Ô, điện áp ra giữ nguyên, còn dòng điện ra = tổng 2 dòng kia chứ các bác nhỉ?

Comment

Cho mình xin phép "đào mộ" để hỏi vấn đề liên quan mong a em giúp đỡ.

Mình có vài nguồn tăng áp 12v lên 24v3A mình mắc song song để tăng dòng.

vì lỗ hàn dây nguồn, dây load, dây trở hồi tiếpchỉnh áp, giống nhau nên mình sỏ xâu và hàn lại bằn dây đồng 1,5mm còn riêng 2 chân trở hồi tiếp thì dây 0,8 và dùng chung 1 biến trở
        Mỗi nguồn mình đều thêm 1 diod ở cực + ra nối vào dây đồng 1,5mm
        Khi cấp nguồn 12v không có tải thì cọng dây đồng 1,5mm cực + nóng và làm chết 1 nguồn.
        Lúc đầu mình không thêm diod ra cũng bị như vậy

Mong anh em chỉ mình cách đấu và lý do gì lại bị như vậy. Cám ơn anh em.

Comment

Nguyên văn bởi binhmogas Xem bài viết

.
          Không nên dùng chung biến trở chỉnh áp.
          Nguồn xung thì diode bảo vệ tại đầu ra phải là diode xung, tốt nhất là dùng mấy con schottky barrier diode, mấy con diode thường ko có tác dụng bảo vệ ở đây.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Ngõ ra trên mỗi nguồn đều có tụ mà bạn với lại diod mình vẫn dùng diod xung 4A.

Comment

Nguyên văn bởi binhmogas Xem bài viết

vì lỗ hàn dây nguồn, dây load, dây trở hồi tiếpchỉnh áp, giống nhau nên mình sỏ xâu và hàn lại bằn dây đồng 1,5mm còn riêng 2 chân trở hồi tiếp thì dây 0,8 và dùng chung 1 biến trở
              Mỗi nguồn mình đều thêm 1 diod ở cực + ra nối vào dây đồng 1,5mm
              Khi cấp nguồn 12v không có tải thì cọng dây đồng 1,5mm cực + nóng và làm chết 1 nguồn.
              Lúc đầu mình không thêm diod ra cũng bị như vậy

Mong anh em chỉ mình cách đấu và lý do gì lại bị như vậy. Cám ơn anh em.
              Đang theo dõi topic kia tự nhiên chuyển hướng, sao ko làm topic khác?

Comment

Về tác giả

Collapse

minhdn Tìm hiểu thêm về minhdn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X