Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hạn biên.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch hạn biên.

Em mới học về Điện tử. Kính mong các bác phân tích hộ em hoạt động của mạch này ạ.
    Em cảm ơn.

mình thấy nó giống cái nạp bin.....
    Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
    Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Vấn đề em quan tâm là cái Uout của nó.
      Mong các tiền bối giúp đỡ ạ.

Comment

nếu vậy thì đúng là đầu ra của nó biên độ có bị khống chế thật, vì các nguồn BATTERY đều có vol (U) mặc định, khi nối trong mạch như trên các khoảng điện áp lớn hơn vol BATT đều xuất hiện dòng. Hay nói cách khác là nội trở của nguồn BATT nhỏ đi tại các thời điểm mà nguồn ngoài cao hơn mặc định BATT. (tại thời điểm biên độ nguồn ngoài = BATT nội trở BATT=vô cùng).
        Hai diode mắc trong mạch đã ngăn BATT không cho nó bù nguồn khi biên độ nguồn ngoài thấp hơn. trong mạch cụ thể của bạn nó còn là chỉnh lưu để nạp nguồn cho BATT, mạch này thường thấy ở các thiết bị nạp 1 số xe cơ giới vì có thêm tính năng hạn biên chống cháy đèn pha, các đèn chạy AC.
        Mình hiểu thế nào nói vậy... bạn thử tham khảo ý kiến của các anh em khác xem nhé
        Chúc vui vẻ!
        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Cảm ơn anh.
          Thắc mắc của em là: Tại sao khi U nguồn lớn hơn U Pin thì Uout trên đồ thị nó lại đường ngang ạ.
          Em cũng không hiểu lắm về trờ pin lắm.

Comment

Giả sử ở nửa chu kỳ đầu, để có dòng điện qua D1 thì Un phải >= +7v+Ud1.
            Vì điện trở trong của Điot và BATT là rất nhỏ, còn nguồn vào có công suất nhỏ nên khi đó điện áp đầu ra bị cắt phẳng ở vị trí +7+Ud1 nên đồ thị là 1 đường gần như đường thẳng.
            Nửa chu kỳ sau cũng tương tự như nửa chu kỳ đầu điện áp đầu ra bị cắt phẳng ở vị trí -5v-Ud2
            Last edited by vanbon; 10-11-2010, 13:35.

Comment

Em không hiểu chỗ này lắm ạ.
              còn nguồn vào có công suất nhỏ nên khi đó điện áp đầu ra bị cắt phẳng ở vị trí +7+Ud1
              Công suất của nguồn nhỏ thì ảnh hưởng như thế nào ạ.

Xét trong nửa chu kỳ dương: Khi U > 7+UD1 dòng điện sẽ đi qua Diode, thì Uout sẽ là hiệu của
              Uin - (7+UD1) <== suy luận kiểu này em biết là sai, nhưng không biết nó sai ở chỗ nào?

Comment

Uout = Un -UR1

Comment

Nguyên văn bởi Vinasat-1 Xem bài viết
                  Cảm ơn anh.
                  Thắc mắc của em là: Tại sao khi U nguồn lớn hơn U Pin thì Uout trên đồ thị nó lại đường ngang ạ.
                  Em cũng không hiểu lắm về trờ pin lắm.
                  Với vật dẫn bất kì đều có điện trở và Pin, ắc quy... cũng vậy. Điện trở Pin thực chất cũng là điện trở như vậy thôi.
                  Nếu xét mạch trên theo định luật Kiếc hốp thì
                  Ur = Un + In.Rn + Ud
                  với :
                  Ur : điện áp ra
                  In : dòng qua pin ( ắc quy ) khi diode phân cực thuận
                  Rn : điện trở trong của pin ( ắc quy )
                  Ud : điện áp thuận của diode khi dẫn
                  ----
                  Điện trở trong Rn thường có giá trị rất nhỏ với ắc quy và lớn hơn với pin. Như vậy nếu thay giá trị Rn vào công thức trên thấy rằng Ur xấp xỉ = Un + Ud.
                  Trên thực tế sẽ không có đường nằm ngang mà chỉ gần ngang do điện áp Ud trên diode không phải là bất biến. Và đương nhiên Rn khác 0 nên Urmax > Un + Ud.

Comment

mình xin được trả lời câu hỏi của bạn Vinasat như thế này: với mạch hạn biên ta phải chọn điểm làm việc của diode gần vùng bão hoà.
                    ta biết rằng Vout=Vin-Vr
                    nếu diode làm việc ở vùng gần bão hoà, khi Vin > 7 V thì dòng I chạy trên diode và điện trở R gần như không đổi.
                    suy ra Vr gần như không đổi do đó Vout cũng không đổi, nó là một đường gần như nằm ngang

Comment

Về tác giả

Collapse

Vinasat-1 Tìm hiểu thêm về Vinasat-1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X