Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách tối ưu khi dùng trans?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách tối ưu khi dùng trans?

mình dùng trans để gánh tín hiệu kích relay, và khi cắt tín hiệu thì relay phải cắt, nguồn là nguồn ổn định, nhưng làm theo hình này: Click image for larger version

Name:	untitled.jpg
Views:	1
Size:	24.0 KB
ID:	1408269
    thì ít hao phí, nhưng áp rơi trên trans làm tăng thêm vần đề! nên mình làm theo hình này: Click image for larger version

Name:	31.jpg
Size:	32.2 KB
ID:	1408268, nhưng ko biết tình điện trở ntn? mình thử các trở đều rất nóng!
    nguồn cấp cho relay 6v dao động từ 6-9v(chỉnh dc theo yêu cầu, dùng IC ổn ap)
    hoặc ai co cach mac tối tưu hơn thì chỉ giáo mình nha!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

hic, sao ko ai giup do het vay? hay viết sai box rồi
    mình định làm kiểu này ko biết có nổ tụ koClick image for larger version

Name:	asd.jpg
Size:	23.7 KB
ID:	1346531
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

Dùng như hình ban đầu là ổn, nhưng cần thêm đi-ốt để dập dòng tự cảm. Áp rơi trên transistor gây hao phí ? dùng C1815 thì áp rơi trên phân cực C-E chỉ có 0,25 V hoặc ít hơn - hao phí không đáng kể.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi chipnho
        tụ hóa không dẫn điện 1 chiều nha
        theo lý thuyết thì ok, nhưng sao mình mắc nt 1 tụ hóa với 1 động co dc nó vẫn chạy vèo vèo vậy(tụ còn tốt), mình nghĩ lúc này tụ hóa trở thành 1 cục "pin" do hiện tượng hưởng ứng điện tích, bạn cứ thử xem sao, rồi giải thích cho mình với, khó hiểu....
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Dùng như hình ban đầu là ổn, nhưng cần thêm đi-ốt để dập dòng tự cảm. Áp rơi trên transistor gây hao phí ? dùng C1815 thì áp rơi trên phân cực C-E chỉ có 0,25 V hoặc ít hơn - hao phí không đáng kể.
          ok, thank, để mình thử, mình không sợ hao phí lắm, nhưng do mình dùng bình 12v chạy cho đến cạn bình, luc truoc mình dùng IRF630 bị áp rơi 2.67v và C828 cũng rơi 2.67v, khi bình hết ảo thì áp tụt, tụt đến khoảng 7v là relay bị tắt, tắt khoang 1 giây sao bình hồi và lại mở, làm nhanh hư relay
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

Pác superhieu1 này, sao pác ko hỏi google. mạch trán lái relay này khá cơ bản mà
            tiện tay search cho pác 1 link này
            http://www.google.com.vn/imglanding?...1t:429,r:2,s:0

Nói thêm với pac về vấn đề tụ: khi pác mắc tụ với động cơ DC là mắc song song chứ không phải nối tiếp=> dĩ nhiên là động cơ vẫn chạy.
            Last edited by nhiepphong1; 31-01-2011, 17:31.
            Đạo khả đạo phi thường đạo
            Danh khả danh phi thường danh

Comment

Nguyên văn bởi nhiepphong1 Xem bài viết
              Pác superhieu1 này, sao pác ko hỏi google. mạch trán lái relay này khá cơ bản mà
              tiện tay search cho pác 1 link này
              http://www.google.com.vn/imglanding?...1t:429,r:2,s:0

Nói thêm với pac về vấn đề tụ: khi pác mắc tụ với động cơ DC là mắc song song chứ không phải nối tiếp=> dĩ nhiên là động cơ vẫn chạy.
              à, sr, tôi có mắc nt tụ 1000uF, 16v, chạy động cơ DC 5v, có vẫn chạy, chạy nhanh dần, nhưng không max, tôi thử cả 2 con tụ vẫn vậy, tui đo tụ thấy ổn, mà có lê tụ chết "lâm sàn"

còn mạch trans lái relay đúng là cơ bạn, nhưng tôi có vấn đề, tôi đã xem kỹ datasheet, tôi hình C1815 lái cho relay 6v giống hình 1, nhưng áp rơi rất lớn, từ 1.3-2v, mặc dù datasheet bảo dòng Ib=10mA thì áp rơi là 0.25v max, tôi cấp 5v, dòng đến 125mA vẫn rơi 2v, như vậy khi dùng bình 6v lái relay thì làm sao ổn hở bác, mặc dù áp bình lúc đầy là 6.7v
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                à, sr, tôi có mắc nt tụ 1000uF, 16v, chạy động cơ DC 5v, có vẫn chạy, chạy nhanh dần, nhưng không max, tôi thử cả 2 con tụ vẫn vậy, tui đo tụ thấy ổn, mà có lê tụ chết "lâm sàn"

còn mạch trans lái relay đúng là cơ bạn, nhưng tôi có vấn đề, tôi đã xem kỹ datasheet, tôi hình C1815 lái cho relay 6v giống hình 1, nhưng áp rơi rất lớn, từ 1.3-2v, mặc dù datasheet bảo dòng Ib=10mA thì áp rơi là 0.25v max, tôi cấp 5v, dòng đến 125mA vẫn rơi 2v, như vậy khi dùng bình 6v lái relay thì làm sao ổn hở bác, mặc dù áp bình lúc đầy là 6.7v
                Datasheet chỉ mang tính tham khảo thôi bạn. việc Vces bằng bao nhiêu còn phụ thuộc vào trở Rc (ở đây là nội trở cuộn dây) và hệ số bão hòa. Theo như bạn nói Ic=125mA thì Vce=2V=> Rc=4/0.125=32ohm (đọ thử xem đúng không nha). giả sử bạn muốn Vces=0.5V=>Ic=5.5/32=172mA . vậy vấn đề của bạn làm tìm con trans có khả năng cho dòng Ic bão hòa như thế!(C1815 hình như là chỉ 150mA=> ít nhất sụt 1.2 V)
                ah mà cho hỏi vấn đề của bạn là mạch không chạy hay là đơn giản chỉ muốn "cải tiến"
                Last edited by nhiepphong1; 31-01-2011, 23:49.

Comment

ah, bạn hiểu nhầm ý cua mình rồi, ý mình là Ib=125mA, khi Ib= 125mA thì áp rơi là 2v
                  mạch của mình chỉ là mạch tắt mở theo ánh sáng sử dụng quang trở và ic so sánh Lm311 để đá tín hiệu wa trans và đóng relay, mình dùng bình 12v 10Ah, với tải khoảng 50w, mình cần mạch đóng relay liên tục theo ánh sáng mà không ảnh hưởng đến sụt áp do bình, hoặc bình sụt đến 6v rồi tắt hẳn lun, chứ không đóng nữa, chứ bình bắt đầu sụt áp thì có hiện tượng relay nháy liên tục như mình nói ở trên, mình cũng nghĩ đến cách dùng bình nuôi tín hiệu riêng nhưng hơi rắc rối
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

Thế bạn lái bằng con gì thế. tôi nhớ C1815 Ib=50mA thôi

Comment

lai bang c1815, hoac IRF630 hoac C828 đều ko dc ban a
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

lai bang c1815, hoac IRF630 hoac C828 đều ko dc ban a
                        Bạn có thể gửi sơ đồ của bạn lên để mọi người xem dc ko. có thể bạn phân cực chưa tốt hoặc mạch điều khiển có vấn đề chứ ko phải vấn đề ở cái relay
                        Ah tiện thể đo nội trở relay luôn nhá
                        Last edited by nhiepphong1; 01-02-2011, 10:50.

Comment

nội trở relay khoảng 106 ohm
                          Click image for larger version

Name:	asdsad.JPG
Size:	73.7 KB
ID:	1346540
                          thank nhiều!
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Nếu muốn đáp ứng các yêu cầu nói trên thì cái mạch cần làm là " Mạch chống sụt áp, bảo vệ ắc quy ".
                            Từ chối trách nhiệm:
                            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                            Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

nội trở relay khoảng 106 ohm
                              [ATTACH=CONFIG]27316[/ATTACH]
                              thank nhiều!
                              với Vcc=12V . Thêm 1 trở khoảng 1K tới 10K vào giữa chân out của LM311 và trans ( mà bạn xem lại datasheet xem, LM311 out là chân 7 mà)
                              Last edited by nhiepphong1; 01-02-2011, 12:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X