Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế Nguồn 0-24VDC/5A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phuongnd2005 Xem bài viết
    Nhược điểm của 555 là tín hiệu ra không được "mịn". Tôi dùng 555 để điều chỉnh tốc độ động cơ DC, khi chạy tốc độ thấp thì có hiện tượng "giật giật", không mịn được, có nghĩa là chu kỳ xung của 555 quá dài.

Có bác nào khắc phục được nhược điểm này không?
    Không thì con khác như TL494, SG3525. 2 con này mà không mịn nữa thì thua

Comment

Em mới vào nghiên cứu theo mấy bác đau hết cả đầu nè.

Comment

Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
        OK đồng ý, swiching là hiệu quả trong bài toán này, nhưng thường thì ít thấy swiching nào làm ra để có thể thay đổi Vout biến động cả,mà swiching làm ra ở 1 tầm điện áp nào đó mà thôi, tại sao nhỉ????
        Mình làm Switch từ ~0 - 12V / 15A mà. Có sao đâu ?

Comment

Mạch in

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
          Mạch ổn áp tuyến tính điều chỉnh được từ 0-30V/5A. Sử dụng LM723.
          bác có mạch in k, cho em xin nốt ^^
          ak mà seo em thấy có 1 số mạch khác người ta thay 2 con b633 và con a1013 bằng con bd140 là seo hã pác, mạch này bác đã làm thử chưa vậy
          (co đính kèm hình ảnh)
          Attached Files

Comment

Em đang nguyên cứu mạch của a nhathung1101, xin mấy a giải thích cho e cái nguyên lí hoạt động và phần bảo vệ quá dòng quá áp như thế nào được k ạ! thanks!

Comment

Bạn ơi cho hỏi nhờ 1 cái với, khỏi mắc công tạo luồng khác...
              Mình đang làm cái nguồn switching kiểu flyback dùng 2 Fet 4N60 mắc //, dao động dùng ic 555
              BAX loĩ 42x42x19mm EE, sơ 100 vòng dây 0.5, thứ quấn 16 vòng dây 0.3 chập 11 sợi lại
              Chạy ở tần số 25khz
              Tải 10A điện áp sụt xuống còn 7v ( em làm 12v )
              vấn đề là cuộn dây sơ cấp 11 sợi chập lại bị nóng...tầm 10 phút tay sờ k chịu nỗi
              Em nên làm gì để cải thiện tình trạng đó bây giờ, với như vậy có phải bị bão hòa từ k..?

Comment

Chào anh nguyenmau, anh cho em hỏi ở ngõ ra (-) của diode cầu 5A thứ nhất nếu mắc như trên thì sẽ được nối với ngõ ra (+) của diode cầu thứ hai mắc như thế có bị sao không anh,tại vì em đã có làm thử mạch này nhưng mà em thấy 2 con diode cầu rất nóng vì thật sự em nghĩ mắc như vậy có bị ngắn mạch hay không hay là anh mắc như vậy có mục đích khác..em không hiểu ở chỗ đó.
                Attached Files
                Last edited by vietvu0610; 05-11-2014, 14:49.

Comment

Củ chuối nhất các yêu cầu này là chỉnh từ 0 ( không vôn ) tới xx vôn .
                  Thí dụ như con 317 chỉ chỉnh được từ 1,25 đến xx vôn. Ta làm thêm cái nguồn phụ -1,25V cho riêng cái chân adj là có thể chỉnh được ngõ ra từ 0 đến gần xx vôn.
                  sau.ph

Comment

Anh T.L.M cho em hỏi cái nha! vấn đề ở để tạo cái nguồn phụ -1,25 V để cho ngõ ra áp LM317 về =0 là em hiểu rồi,ý của em thắc mắc là cái nguồn phụ đó có phải tách rời hoàn toàn với cái nguồn chính phải không anh,tại vì em vẽ mạch như trên thì vấn đề ngõ ra của nguồn phụ đó gần như ngắn mạch với nguồn chính(tức là ngõ ra DC :chân (-) của diode 1 nối với chân (+) của diode 2),nếu đặt chung nguồn em thấy con Diode cầu 5A của em khá nóng với cái biến áp kêu o o (cái vấn đề này là ngắn mạch thì phải)..hì có gì anh giúp em chỗ này cái nha.

Comment

Nó giống như nguồn đôi của ampli, nhưng không cần đối xứng. Có thể quấn thêm 1 cuộn nhỏ vào cục biến thế, chỉnh lưu ra DC, nối đầu + của nguồn phụ này với mass của nguồn chính.

Hoặc dùng 555 + tụ + điốt để tạo nguồn âm.
                      sau.ph

Comment

Các bác thử xem có ấn tượng gì với họ nhà nó không
                        LM2577 datasheet, LM2577 datasheets, LM2577 datenblatt, LM2577 manual, LM2577 data sheets, LM2577 pdf - ALLDATASHEET.COM
                        Lý Thuyết Và Thực Hành
                        Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

thanks anh T.L.M nhiều! hì để tối nay em thiết lại xem sao hì, để sao kết quả thế nào..dù sao cũng đã thông nhiều vấn đề cám ơn anh.

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                            cũng cám ơn anh known em xem qua datasheets thấy khá ấn tượng đó, hì chức năng gần như tích hợp hết.Do đây bài tập em đang tìm hiểu về hoạt động của con transistor nên em làm mạch trên.dù sao cũng cám ơn anh quan tâm hì.. ^_^

Comment

Em Mang cái mạch về định rút con LED7 ra xem con IC điều khiển led7 tên họ là gì thế mà nó cạo mất số. có ai biết con nào tương tự không. mạch sử dụng 2577-ADJ áp vào min 3V áp ra 3V - 40V / 1000mA em dùng thấy khá ấn tượng với nó không phát nhiệt datasheets em up rồi bác nào thích thì lắp nhé.
                              - Còn con IC hiển thị Led7 kia đóng vỏ 20 chân dùng để hiển thị áp ngõ vào/ ngõ ra khá chính xác bác nào biết thông tin gì về nó cho AE xin nhỉ.
                              Lý Thuyết Và Thực Hành
                              Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nó là con VĐK. Có chỗ nhận lập trình thang đo theo yêu cầu nữa đó.
                                sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

honulolo Tìm hiểu thêm về honulolo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X