Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về dụng cụ cắt mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về dụng cụ cắt mạch in

mấy anh e diễn đàn cho mình hỏi 1 chuyện. mình đó h chỉ cắt mạddongwofg bằng cưa sắt thôi, co khi lại dùng máy cắt hay dao cắt mạch. nhưng mạch cắt đc ko đc ngay ngắn cho lắm, có khi mình lắp rất nhiều mạch giống nhau có cùng kích thước nhưng lại gặp khó khăn trong việc này. thấy trên mạng có ng dùng dao cắt giống như dao cắt giấy trong mấy tiệm phôt coppy. thấy họ cắt rất nhanh mà chính xác. thế cái dụng cụ đó có phải là dao cắt giấy ko hay no là dụng cụ cắt mạch chuyên dụng? mình có thể mua nó ở đẩu? giá cả thế nào?hay có cách nào cắt mạch nhanh va hiệu quả ko chỉ mình với.
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

....thế cái dụng cụ đó có phải là dao cắt giấy ko ...
    Nó đó, có thể là không chuyên dụng nhưng cắt ngon ra phết, khỏi chê vào đâu, mình đang dùng nè.

Comment

Cái đó ;à dao cắt mi ca đấy, lưỡi của nó có móc cắt mạch đồng cũng tốt.

Comment

Cưa sắt là ngon rồi. Ngon hơn nữa là cưa máy, và ngon hơn nữa là .... ( vấn đề là $$)

Comment

ah con dao có lưỡi cắt mạch thì mình có rồi. mỗi lần dùng phải rạch 2 đường ở 2 mặt của bore rất vất quả. hơn nữa ko thể cắt vài chục mạch in với con dao đó như y muốn đâu. các mạch sẽ ko đều nhau. các bạn có bjo thấy con dao cắt trong tiệm photo chưa? cả 1 cuốn sách mà nó chỉ cắt 1 phát là xong ngay. mình có thể tìm máy đó để độ lại cắt mạch rất tối. chỉ cần kéo 1 phát là xong 1 đường cần cắt.
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Cưa sắt là ngon rồi. Ngon hơn nữa là cưa máy, và ngon hơn nữa là .... ( vấn đề là $$)
            bạn có bao giờ ngồi cưa vài chục mạch bằng cưa sắt chưa nhỉ? cưa máy như bạn nói là máy cắt gạch ha? hay là chiếc máy cắt bore bằng dây cáp?
            yahoo:
            gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
              ah con dao có lưỡi cắt mạch thì mình có rồi. mỗi lần dùng phải rạch 2 đường ở 2 mặt của bore rất vất quả. hơn nữa ko thể cắt vài chục mạch in với con dao đó như y muốn đâu. các mạch sẽ ko đều nhau. các bạn có bjo thấy con dao cắt trong tiệm photo chưa? cả 1 cuốn sách mà nó chỉ cắt 1 phát là xong ngay. mình có thể tìm máy đó để độ lại cắt mạch rất tối. chỉ cần kéo 1 phát là xong 1 đường cần cắt.
              Cái máy cắt giấy đó mà dem đi cắt mạch KB thì thôi rồi nó bể mép cho mà coi. Dao cắt mạch là mình dùng lưỡi cưa sau đó mài cho lõi vào rồi tại cái móc như lưỡi câu rồi rọc mạch ^^!. Cưa mắc công mài lại cũng vào đó hết

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                Cái máy cắt giấy đó mà dem đi cắt mạch KB thì thôi rồi nó bể mép cho mà coi. Dao cắt mạch là mình dùng lưỡi cưa sau đó mài cho lõi vào rồi tại cái móc như lưỡi câu rồi rọc mạch ^^!. Cưa mắc công mài lại cũng vào đó hết
                mài thế nào chung? mình mài thì nó mất hết răng cưa của lưỡi cưa rồi sao? chung chụp ảnh lên cho mình chiêm ngưỡng cái nào. ah mà hôm nay có đi off ko chung?
                yahoo:
                gmail:

Comment

mua dao cắt giấy mà phần trên của dao có phần bán nguyệt nhỏ ở phần đầu đó bạn.cắt mạch ngọt sớt lun,vài đường là ok

Comment

Dùng dao cắt mica hoặc dao cắt giấy, dao trổ là đc. Lưỡi dao cắt giấy và dao trổ có 1 vết lõm vào, chính cái này có tác dụng cắt mica hay mạch in đây

Comment

mấy anh e diễn đàn cho mình hỏi 1 chuyện. mình đó h chỉ cắt mạddongwofg bằng cưa sắt thôi, co khi lại dùng máy cắt hay dao cắt mạch. nhưng mạch cắt đc ko đc ngay ngắn cho lắm, có khi mình lắp rất nhiều mạch giống nhau có cùng kích thước nhưng lại gặp khó khăn trong việc này. thấy trên mạng có ng dùng dao cắt giống như dao cắt giấy trong mấy tiệm phôt coppy. thấy họ cắt rất nhanh mà chính xác. thế cái dụng cụ đó có phải là dao cắt giấy ko hay no là dụng cụ cắt mạch chuyên dụng? mình có thể mua nó ở đẩu? giá cả thế nào?hay có cách nào cắt mạch nhanh va hiệu quả ko chỉ mình với.
                      Nếu chỉ là nghiệp dư, em chỉ cần dao rọc giấy, xử lý mài lại cái lưởi theo hình 1 là được.
                      Nếu chuyên nghiệp thêm tí xíu thì em thiết kế theo hình 2.
                      ***Chú ý :
                      - Khi cắt, phài cắt từ mặt có đồng.
                      - Chỉ cần cắt 4/5 bề dầy của mạch lả bẻ được rồi. Nhớ bẻ về hướng mặt có lằn cắt, bẻ ngược lại, mặt cắt xấu lắm.
                      - Trong trường hợp làm mạch liên hoàn, (nhiều bo trong 1 bảng mạch) thì có thể cắt từ phía mặt không đồng, nhưng phía bên kia ngay đường cắt phải rả sạch đồng.
                      Attached Files
                      Last edited by ptoanel; 12-09-2011, 12:51.

Comment

mình thấy lưỡi dao rọc giấy nó rất mỏng. làm sao có thể mài cho nó khuyết vào nhỉ? chắc phải ra thợ mượn máy mài mài dùm vài cái thôi. có lần thấy thằng bạn nó mua cây dao rọc bore 12 ngin về dùng. đc mấy hôm hỏi lại thì nó nói hỏng hết lưỡi rồi ko có chổ mua lưỡi mới. mình thấy ở nhật tảo có bán 1 cái máy của trung quốc, nó đựng trong 1 cái hộp màu đỏ, có cả lưỡi phai, cắt, khoang và mài. ko biết máy đó có cắt đc bore ko nhỉ? giá của nó cũng chỉ khoảng 160 ngin thôi.
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

trước mình xài dao rọc giấy, có cái khuyên nhỏ ở phía trên lưỡi dao ấy, sau thì xài dao rọc mika, cái này rọc ngon lắm, rồi có điều kiện xài máy cắt cầm tay, cái này thì cắt tốt nhưng mà bụi lắm,

Comment

mình thấy lưỡi dao rọc giấy nó rất mỏng. làm sao có thể mài cho nó khuyết vào nhỉ? chắc phải ra thợ mượn máy mài mài dùm vài cái thôi. có lần thấy thằng bạn nó mua cây dao rọc bore 12 ngin về dùng. đc mấy hôm hỏi lại thì nó nói hỏng hết lưỡi rồi ko có chổ mua lưỡi mới. mình thấy ở nhật tảo có bán 1 cái máy của trung quốc, nó đựng trong 1 cái hộp màu đỏ, có cả lưỡi phai, cắt, khoang và mài. ko biết máy đó có cắt đc bore ko nhỉ? giá của nó cũng chỉ khoảng 160 ngin thôi.
                            Dao rọc giấy 4 nghìn, cắt mạch với cây thước. mũi dao bị mòn thì ta bẻ 1 đoạn ngắn & sử dụng tiếp (trên lưỡi dao có các vân xéo song song, bẻ theo vân xéo đó).

Loại dao có móc trên đầu thì ngoài chợ có bán, mình thấy mấy đứa bạn cùng lớp sử dụng

Cái hộp đỏ 160K ở Nhật Tảo chủ yếu dùng để khoan mạch thui, có mấy đầu mài nhỏ xíu không biết làm gì? nhìn có vẻ yết ớt.

Mạch bán ngoài chợ thấy họ cắt rất đều và ngay nhưng không biết họ cắt bằng j?

Comment

Mua dao rọc cỡ lớn loại 20k cắt cũng sướng lắm !!

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X